ตัดสินใจถูกใหมที่เลือกคนใหม่

สวัสดีค่ะ วันนี้อยากขอถามความคิดเห็นจากเพื่อนๆนะคะว่าถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกแบบเราใหม 
เรื่องมีอยู่ว่า เรากับสามีคบกันหนึ่งปี แล้วก็วก็เเต่งงานกัน(การเเต่งงานไม่มีสินสอดในงานแต่งเลยสามีหามาให้ทีหลัง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าตอนนั้นคิดอะไรอยู่ถึงยอม)
เรารับราชการ สามีทำงานทั่วไปค่ะ ตั้งเเต่ก่อนแต่งงานเรารับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายในชีวิตเองทั้งหมด แม้กระทั่งหนี้เขาเราตามใช้ให้หมดทุกที่ทุกอย่าง ไม่เคยขอจากสามีเลย ให้สามีด้วยบางครั้งที่เขาไม่พอใช้ ต่อมาเราตั้งท้อง ค่าใช้จ่ายลูกตั้งเเต่ฝากท้องจนถึงตอนนี้ก็รับผิดชอบเองทั้งหมดมาตลอดค่ะ เรารับราชการอยู่ในจังหวัดบ้านสามี เจอกันแค่เสาร์อาทิตย์ตลอดตั้งแต่ก่อนแต่งงานกัน เพราะที่ทำงานเรากับบ้านสามีไกลกันจึงไม่สามารถอยู่บ้านสามีได้ สามีมารับเรากับลูกที่บ้านพักทุกเสาร์-อาทิตย์ (แม่เรามาเลี้ยงลูกให้ค่ะเพราะเราอยากให้ลูกกินนมเรา) เรามีปัญหาไม่เข้าใจกัน คือ การเลี้ยงลูก แม่สามีอยากให้เลี้ยงนมผง แต่เราอยากให้กินนมเรา เขาไม่ค่อยเห็นด้วยกับแบบที่เราอยากเลี้ยง เขาบอกเราเวอร์ที่เลี้ยงแบบมีหลักการ ความรู้สึกหลังจากคลอดก็ภาวะซึมเศร้าเลยค่ะ ผมร่วงเป็นจุกๆจนหัวล้านแต่สามีก็ไม่เคยสนใจว่าเรารู้สึกยังไง เหนื่อยไหม ไปหาหมอหรือเปล่า ความรู้สึกไม่ค่อยมีความสุขเลยในชีวิตคู่ สามีไม่ทำหน้าที่ผู้นำ เราพยามพูดคุยกันก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น เรารู้สึกไม่มีความสุขเมื่ออยู่ด้วยกัน รู้สึกเหนื่อยที่ต้องรับผิดชอบทุกอย่างคนเดียว เราเคยจับได้ว่าสามีนอกใจตอนลูกได้สามเดือน เขาแอบคุยกับผู้หญิงในที่ทำงานค่ะ เราให้โอกาศเขา เพราะแม่เรากับแม่สามี ขอ เเล้วก็มาจับได้อีกในเดือนถัดมาก็ยังเป็นคนเดิมค่ะ ครั้งที่สองบอกเราด้วยเหตุผลว่าเหงา ที่เราเจอกันเเค่เสาร์อาทิตย์ เหตุผลเลวมาก ตั้งเเต่ท้องเราไม่เคยมีอะไรกันเลยจนลูกจะสองขวบเขาเหมือนเบื่อๆ ไม่อยากมีเเต่เราคิดว่าน่าจะกินอิ่มมาจากข้างนอกเเล้ว555 เราก็ไม่ได้พูดอะไร นิ่งมาตลอด จนมาวันหนึ่งมีเพื่อนที่เรารู้จักทักมาถามสารทุกข์สุขดิบเราเพื่อนที่อยู่เเถวบ้านเดียวกัน(บ้านเรากับสามีอยู่คนละจังหวัด คนละภาคเลยค่ะ)ก็คุยกันมาตลอดจนรู้สึกว่าทำไมเราไม่เคยเจอผู้ชายแบบนี้ เราตัดสินใจบอกสามีว่าแยกกันอยู่ สามีไม่ยอมค่ะเขาบอกเราว่าถ้าจะไปไแต่ตัว ไม่ให้ลูก เราเลยอยู่บ้านพักแล้วให้สามีมาส่งลูกทุกเสาร์อาทิตย์ (แม่เรากลับไปอยู่บ้านลูกอยู่บ้านสามีตอน1ขวบ) เราก็คุยกับเพื่อนคนนั้นมาตลอด จนตอนนี้ก็ปีกว่าแล้ว (เราบอกเขาว่าเราเเยกทางกับสามีเเล้ว) เขาเอาใจใส่ทุกอย่าง วางอนาคตทีดีร่วมกันตอนนี้เรากำลังทำธุรกิจด้วยกัน เขาให้เกียรติเรา ให้ความรักเรา มีแผนในชีวิต และเขากำลังทำงานเก็บเงินมาขอเราเเต่งานค่ะ ตอนนี้เราได้ย้ายงานมาอยุ่เเถวบ้านตัวเองเเล้วค่ะเอาลูกมาด้วยไปตกลงเจรจากว่าจะได้ลูกมาเพราะทางบ้านสามีไม่ยอมให้ (ดีที่เราตัดสินใจไม่จดทะเบียนสมรสเพราะเขาก็ไม่เคยพูดถึง) ปัญหาคือสามีไม่ยอมรับความจริง ไม่ยอมเลิก ไม่ยอมไป เขาบอกตอนเราไปเอาลูกว่าเขาไม่เหลืออะไร ทั้งลูกทั้งเมียทั้งรถ (รถเราเป็นคนซื้อค่ะเเต่ให้สามีใช้เพราะที่ทำงานเราไม่ไกลขับมอไซเอา) เราก็คิดว่าเราทำดีที่สุดเเล้ว เขาบอกเราเลว  เราเลวไหมที่คบกับคนใหม่ เราเดินออกมาจากตรงนั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่