คนที่รู้ตัวว่า ปากร้าย จัดการยังไง กับความปากร้ายของตัวเองครับ สามารถแก้กันได้ไหมครับ

เรารู้ตัวเองว่าเป็นคน ปากร้าย ในที่นี้ คือ ไม่ได้ว่า/ด่าสิงสาราสัตว์อะไรนะครับ แต่พูดจิกกัดและบั่นทอนคนอื่นนะครับ วิธีแก้เราก่อนหน้านี้ คือ เราเลือกจะไม่พูด ไม่ดุหรือว่าคนอื่นนะครับ เพราะรู้ว่าถ้าพูดออกไป ความปากร้ายออกมาแน่นอน และอีกฝ่ายก็จะรู้สึกไม่ดีนะครับ เลยจะ เงียบหรือพยายามพูดให้น้อยที่สุด นะครับ

แต่ช่วงนี้ ต้องดูแลคนป่วยและเค้าก็ไม่ได้ดั่งใจ ไม่ทำตามที่หมอบอกให้ทำ ออกแนวดื้อมาก เราก็เลยหลุดปากร้ายไปหลายครั้ง รู้ว่าเค้าคงรู้สึกไม่ดี แต่พอเราไม่ได้ดั่งใจ หรือรู้สึกว่า อะไรที่มันไม่ถูก แล้วยังทำ มันต้องดุนะครับ ซึ่งพอดุก็คือ ปากร้าย นะครับ พยายามจะเข้าใจเค้า พยายามใจเย็นแล้วนะครับ แต่พอผิดซ้ำๆซากๆ มันก็ขึ้น แล้วก็ ปากร้าย ใส่เค้าเหมือนเดิม คือ ถ้าให้เงียบอีก ก็คงผิดอีกนะครับ

เลยอยากหาวิธีลดความ ปากร้าย ของตัวเองลง ใครเป็นบ้าง และสามารถแก้ได้ไหมเอยครับ แล้วแก้อย่างไรเอยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่