หายไปนาน...กลัวมีคนคิดถึงค่ะ

วันหยุดนั่งดูยูทูปไปเรื่อยเหมือนเดิมค่ะ  เจออันนี้เข้า เลยลองทำ

"หมูมะนาว"ค่ะ....ครั้งแรกค่ะ

หมูมีในตู้เย็น  
เอาจริงก็ทุกอย่างแหละ 😂😂
บ้านทำกับข้าวอ่ะ มันมีหมด

ดักซื้อแค่คะน้า ในรถพุ่มพวงผ่านหน้าบ้าน  

หั่นแล้วได้ใช้แค่นี้ค่ะ

เค้าให้ใช้น้ำแข็งโป่ะ ก็ตามเค้าไปค่ะ

เสร็จก็มาล้างผักเตรียมไว้ แบบนี้

แล้วก็หั่น ทุกอย่าง  พริกกระเทียม มะนาว ปรุงในชาม แบบนี้ค่ะ

ไม่ต้องตกใจนะคะ  สีขาวๆ นั่น น้ำตาลทรายขาวค่ะ เราใช้สองอันทั้งแดงทั้งขาว เราว่ามันกลมกล่อมกว่าอ่ะ 😂😂😂😂
ชูรสนิดหน่อย  บีบมะนาว  เติมน้ำปลา  ค่ะ

คนจนทุกอย่างเข้ากันนะคะ   รอไว้

แล้วก็มาหั่นหมูบางๆ

ต้มน้ำร้อนจนเดือดค่ะ เดือดมากๆ
แล้วเอาหมูลง    คนนิดเดียวให้หมูคลายออกจากกัน แล้วปิดแก๊สเลย  ปิดฝาหม้อเอาไว้ 1 นาที  
แล้วเทน้ำออก  เอาน้ำแข็งลงน็อคหมูค่ะ  

แป็บนึงแล้วเอาลงชามน้ำจิ้มค่ะ

คนจนเข้ากัน แล้วตักเสิร์ฟ

ให้ภาพมันเล่าเรื่องนะคะ  ไม่อยากอวยเลย เพี้ยนเพลีย
เพี้ยนเขินเพี้ยนเขิน

วันหยุดยาววันปีใหม่  ใครจ้างไปเป็นแม่ครัวเฉพาะกิจ  ทำกับแกล้ม
บอกนะคะ  ว่าง

คิดไม่แพงค่ะ😂😂😂
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่