ถามวัยทำงาน การออกกำลังกายมีผลทำให้ร่างกายรู้สึกเหนื่อยหรือนอนน้อยลงได้ไหมครับ (ตอนนี้นอนเยอะ)

ตอนสมัยเรียนผมออกกำลังกายทุกวันเเล้วก็นอนวันละ6ชม. เเต่พอเข้าวัยทำงานไม่ได้ออกกำลังกายเลยมาเป็นเวลาปี-2ปีครับ

ช่วงเเรกๆผมทำงานเสริมไปด้วย คือ เลิกงาน4โมงเย็น ทำงานเสริมต่อเเล้วก็นอนประมาณห้าทุ่มเที่ยงคืน เเล้วก็ตื่น6โมงเช้าเตรียมไปทำงาน นอนวันละ6ชม.ยังชิวๆดีตื่นมาสดชื่น เเต่ปัจจุบันผ่านมาปีสองปี ผมอายุ25เเต่ไม่รู้ทำไมรู้สึกนอนไม่พอ บางช่วงเลยต้องงดงานเสริม บางวันถึงเลิกงานถึงห้อง5โมงเย็น เเต่เเค่สองทุ่มนิดๆก็เริ่มอยากนอนเเล้วเหมือนไม่มีเเรง

ผมกำลังคิดว่าเพราะไม่ได้ออกกำลังกายรึเปล่ามันเลยไม่ฟิต เหมือนหนังตามันจะหลับเเล้วก็รู้สึกเพลียตลอดเวลา เเต่ผมก็อายุเเค่25เอง กำลังรู้สึกว่าตัวเองขี้เกียจเองรึเปล่าหว่า
ส่วนอาหารการกินผมก็ไม่ได้กินสุขภาพขนาดนั้น เเต่รวมๆวันๆนึงผมก็ว่ากินโปรตีนตามน้ำหนักตัวหรือเกินไปนิดหน่อย พวกไข่ อกไก่ ปลาทูน่า นม พวกนี้ผมจะเน้นกินหน่อย(เเต่ไม่ได้กินกะสร้างกล้ามหรืออะไร) คิดว่าตัวเองกินโอเคเเล้ว บางวันผักบ้างไม่มีผักบ้าง ไม่รู้มีผลไหม 

เลยว่าจะลองกลับมาออกกำลังกายซัก30-1ชม.เหมือนตอนสมัยเรียน ไม่รู้จะมีผลทำให้สามารถนอนห้าทุ่ม-เที่ยงคืน เเล้วตื่นตีห้าครึ่ง-หกโมงเหมือนสมัยเรียนได้ไหม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่