ทําโยเกิร์ตเอง ถ้าเราเอาหัวเชื้อจากโยเกิร์ตที่จะหมดอายุในอีก 3 วันมาใช้ อันใหม่มันจะหมดอายุในอีก 3 วันด้วยไหม

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ

วันก่อนผมเอาหัวเชื้อจากโยเกิร์ตที่กำลังจะหมดอายุมาทำโยเกิร์ตล็อตใหม่กิน 
แต่ผ่านไปแค่ไม่กี่วัน กลิ่นกับรสชาติมันแปลกๆดูเหมือนจะเสียไวกว่าเดิมก็ทิ้งไป

เลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมาว่าเพราะเราใช้โยเกิร์ตที่ใกล้จะหมดอายุมาเป็นหัวเชื้อรึเปล่า ? 
ถ้าเราใช้โยเกิร์ตที่ซื้อมาใหม่อาจจะเก็บได้นานกว่านี้ไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่