ออกกำลังกายกระชับสัดส่วน ต้องควบคุมอาหาร

สวัสดีค่ะ เราอยากเริ่มออกกำลังกายเพื่อกระชับสัดส่วน ไม่ได้อยากลดความอ้วนนะคะ เป็นคนผอมอยู่แล้ว แต่ร่างกายนิ่มเผละมากค่ะ โดยเฉพาะสะโพกและขา เวลาวิ่งหรือเดินจะรู้สึกได้เลยว่าเนื้อมันสั่นๆ ทำให้เราไม่กล้าใส่ขาสั้นหรือเสื้อครอปที่เห็นสะโพกชัดเจนไปข้างนอกเลยค่ะ

อยากสอบถามว่าจำเป็นต้องคุมอาหารมั้ยคะ ปกติกินอาหารจานด่วนค่ะ ถ้าไม่มีอะไรกินก็ต้มมาม่า ไข่เจียว ทอดหมูค่ะ ขนมขบเคี้ยว/น้ำอัดลมไม่ชอบกินอยู่แล้วค่ะ ขนมที่ชอบกินเป็นพวกเบเกอรี่ ชานม เครป ตามตลาดนัดทั่วไปเลยค่ะ แต่ work from home ก็ไม่ค่อยได้กินค่ะ ไม่ได้ออกไปซื้อเลย

อยากได้คำแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรออกกำลังกายแบบไหนดี ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่