เชฟโรเลต ครูซ 1.8 ปี2012 ไฟลื่นไถลโชว์เป็นบางครั้ง กับ น้ำในหม้อพักหายบ่อย เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง ขอคำเเนะนำด้วยครับ

รถผมมีปัญหาอยู่2อย่างครับ
1.เวลาขับ ไฟลื่นไถลจะโชว์เป็นบางครั้ง พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่ไฟก็หายไป แต่บางครั้งก็กลับมาขึ้นโชว์ใหม่ ผมได้ทำการเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดกับ solenoid purge valve ไปแล้ว ก็ยังมีขึ้นโชว์เป็นบางครั้งอยู่ พอจับ code มันขึ้น u0100-71 lost communication with ecm (electronic brake control module)
อยากทราบว่าต้องแก้ตรงจุดไหนอีกครับ 
ป.ล. ไฟลื่นไถลโชว์อย่างเดียว ไม่ขึ้นพร้อมกับไฟ ABS

2.น้ำในหม้อพักน้ำหายบ่อยครับ (เครื่องเคย overheat มาก่อน) ผมได้เปลี่ยนเสื้อวาล์วน้ำ วาล์วน้ำ ท่อยางหม้อน้ำทั้ง2ท่อ มาแล้วก็ยังไม่หายครับ
เช็คดูปั้มน้ำก็ไม่รั่ว ถ้าเป็นอย่างนี้จำเป็นต้องเปิดฝาสูบดูไหมครับ
แล้วถ้าเปิดฝาสูบมาแล้ว ไสหน้าฝาสูบกับเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ จะแก้ปัญหาได้ไหมครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่