เรียนถามเกี่ยวกับการขับเครื่องบินพาณิชย์ครับ

1..ในกรณีทีเครื่องบินไทย ทีทั้ง นักบินและผู้ช่วยนักบิน เป็นคนไทย  
การติดต่อกับหอบังคับการบิน ( ATC ) ทีสนามบินในประเทศไทย
จะใช้ภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษ กันครับ

2..ตอน Take off เมื่อเครื่องถึงความเร็ว V1 นักบินผู้ช่วยก็จะพูดว่า V1
แล้ว คนทีพูดต่อว่า Rotate นี่เป็นนักบิน หรือ ผู้ช่วยนักบินทีพูดครับ
และ ทำไมต้องพูดว่า Rotate ด้วยครับ 
ในเมื่อ ถ้าความเร็วถึง V1 แล้ว นักบินก็ย่อมจะเชิดหัวเครื่องบินขึ้นอยู่แล้ว
มีเหตุผลอะไรไหมครับ ทีต้องพูด Rotate แล้วจึงเชิดหัวเครื่องบินขึ้น

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่