คลอเรสเตอรอลสูงมากๆๆ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

คือคุณหมอสงสัยจะเป็นไขมันสูงแบบกรรมพันธุ์ ขอบอกก่อนค่ะเราคุมอาหารและออกกำลังกายทุกวัน วันละ1.40 ชม ของทอด อะไรที่ใช้น้ำมันไม่กิน เวลาทำกับข้าวจะสเปรย์น้ำมันมะกอกนิดเดียว แต่ที่สงสัยคือ ไตรกลีเซอไรด์เราต่ำ ได้49 เอง ไขมันดีเราก็สูง 129 แต่มีไม่ดีสองตัวคือคลอเรสเตอรอล กับไขมันเลว ที่มันสูงมาก นี่คือน้ำหนักเรา 43 สูง 155 แต่ช่วงที่เรายังอ้วนอยู่ยังไม่ได้ลดน้ำหนัก และออกกำลังกาย ตอนนั้นเราหนัก64 คลอเรสเตอรอลยัง 380เอง แต่ไตรกลีเซอร์ไลด์ก็สูงด้วย แต่ตอนนี้ผอมแล้ว คุมอาหารออกกำลังกายแล้ว คลอเรสเตอรอลพุ่งไปที่435 คือก่อนหน้านี้ที่มันสูง เราก็กินยามาสองรอบละ มันก็ลงมา
แต่เราขอหยุด เพื่อจะปั๊มลูก แต่ตอนนี้มันสูงขนาดนี้ก็เลยต้องกินยา หมอให้กินก่อน3เดือน แล้วจะส่งไปพบหมอเฉพาะทาง คือเราก็อยากปล่อยมีลูกคนที่สองแต่ถ้ากินยาแล้วมันอันตรายกับเด็ก เราก็กังวลตรงนี้ด้วย แต่ตรวจร่างกายอย่างอื่นปกติหมด หัวใจปกติ สิ่งที่อยากจะถามผู้รู้ก็คือ คลอเรสเตอรอลสูงแต่ไตรกลีเซอไรด์ต่ำ มันเกิดจากอะไร แล้วต้องปฏิบัติตัวยังไงคะ ลดแป้ง น้ำตาล ไขมัน ออกกำลังกาย เราทำอยู่ค่ะ ขนาดพยาบาล หรือคนอื่นๆยังตกใจที่ไขมันเราสูงมากทั้งที่ผอมขนาดนี้ เราจะแก้ยังไงดีคะ แล้วอาทิตย์ เราจะฉีดวัคซีนโควิด แอสตร้า จะปลอดภัยไหมคะ หมอบอกฉีดได้ รบกวนช่วยดูให้หน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่