ตู้เย็นสองตัว แยกกันไช้งาน คิดว่าจะประหยัดไฟขึ้นใหมครับ,ถามเรื่องความร้อนของคอมเพรสเซอร์ด้วย

2 คำถามนะครับ

1. ผมมีตู้เย็น 2 ตัว 4.9 คิวไช้ทุกวัน และ 1.6 คิว ใว้ตอนตู้เย็นตัวใหญ่ละลายน้ำแข็ง ย้ายของมาไส่ชั่วคราวไม่ให้ละลาย,เน่าเสีย
พอไช้เสร็จก็ถอดปลั้ก เช็ดให้แห้ง รอการละลายน้ำแข็งครั้งต่อไป
ทีนี้สงสัยว่า ถ้าผมเอาของสดที่นานๆ ไช้ที ไส่ตู้เย็นใหญ่ และเอาของที่ทำให้เปิดตู้เย็นบ่อยๆ เช่นน้ำหวาน กาแฟ เอามาไส่ตู้เย็นเล็ก
ตู้เย็นใหญ่ก็จะเปิดแค่นานๆครั้ง ไม่เสียความเย็น ไม่ทำงานหนัก เพราะความที่ตัวใหญ่ เปิดแต่ละทีไอเย็นก็ออกมาเยอะ
ตู้เย็นเล็กรับภาระเปิดบ่อยๆแทน และเพราะแช่แค่น้ำเย็น ไม่ต้องเร่งความเย็นมาก ( ผมก็ไม่ใด้ชอบน้ำเย็นจัด กะจะเปิดแค่เบอร์ 1 ด้วยซ้ำ )
คิดว่าจะช่วยให้ประหยัดไฟขึ้นใหมครับ  ? หรือว่าตู้เย็น 2 ตัวมันก็ต้องกินไฟกว่าตัวเดียวสิฟร้ะ คิดง่ายๆ 555

2. ตู้เย็นตัวใหญ่ Mitsu ผมลองแตะคอมเพรสเซอร์ตอนทำงาน กะเอาว่าร้อนราวๆ 65-70c ไม่น่ากังวล
แต่ตู้เย็นใหม่ 1.6 Q ที่ซื้อมายี่ห้อ Hese... คอมเพรสเซอร์มันร้อนมากครับ พอๆกับแก้วกาแฟที่เพิ่งชงเลย 80c + เห็นจะใด้
ตู้เย็นใหม่นะ เย็นดีไม่มีปัญหาอะไร แต่คอมเพรสเซอร์มันร้อนมากจนผมกังวลใจ 
นี่คือปกติเลยไช่ใหมครับ คือคอมเพรสเซอร์ทนร้อนใด้แบบนี้อยู่แล้ว ไม่ต้องไปห่วงมันหรอก ?

คำถามเผื่อฟลุค
ตู้เย็น Mitsu รุ่นใหม่ๆ คอมเพรสเซอร์เสียงเงียบกว่ารุ่นก่อนๆ ใหมครับ
ผมไช้ MR-S49N-SL อยู่ อายุ 4-5 ปีล่ะ รู้สึกว่าคอมเพรสเซอร์ชักจะดังขึ้นตามอายุ (ดังแบบของเก่านะไม่ไช่ดังแบบจะพัง-.-)
เสียงแยงหูนิดๆเวลานอน อยากใด้รุ่นใหม่ที่เงียบกว่านี้ ไปดูที่ร้านแล้วจะให้เค้าลองเสียบเทสเสียงทุกตัวก็เกรงใจแหะๆ
มีตู้เย็น 4.9 Q ที่เสียงคอมเพรสเซอร์เงียบๆ แนะนำบ้างใหมครับ ยี่ห้ออื่นก็ใด้นะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่