[CR] รีวิว ตำนานเทพประยุทธ์ Houshiin Engi ฉบับ Ultimate Edition เล่ม 1 ปัง ปัง ปัง ไปเลยคร้าบ

รอคอยเธอมา แสน นานนนนน
ในที่สุดฉบับ LC ก็ออกมา รอแบบคาดหวังลมๆแล้งๆมาเป็น 10 ปี
พอจะมีข่าวดี ก็โดน SIC แกงอีก

ปัง ปัง ปัง ที่ไม่ใช่ปังปุริเย่
แต่เป็นเสียงปัง จากการติดคริ . . .  คริอะไรยังไงเดี๋ยวมาดูกันน

เริ่มที่หน้าปกกันก่อน

จุดติงอันแรก ไม่ใช่ชื่อภาษาไทยที่ตัวเล็กและเด่นกว่าภาษาอังกฤษนะ แต่คือ ทำไมใช้ภาษษอังกฤษตัวเล็ก houshin engi แทนที่จะเป็น Houshin Engi และอีกอย่างคือ เสียง Hou จะใส่ u เพื่อลากเสียงยาวทำไม ทั้งๆที่เรื่องนี้ก็รู้จักกันในนาม Hoshin Engi ขนาดปกหลังและรายละเอียดหนังสือท้ายเล่มยังเขียน Hoshin ชื่อเรื่องด้านหน้าก็ไม่ควรใส่ u เป็น Houshin เลย ทั้งนี้ก็คงเป็นทางญี่ปุ่นตกลงอันแหละ
เห็นแล้วมันแยงตาอย่างบอกไม่ถูก แต่ก็เอาน่า ส่วนชื่อภาษาไทยที่ตัวเล็กไว้ก็โอเค ดีแล้วละ ไม่อยากให้โดนแซวไปเรื่องอื่น

จับหันหลังกันบ้าง ราคาปก 250 บาท (จุกอยู่น้า ผมซื้อกับ Book Friend ก็ลดไป 15% ได้มาที่ราคา 212 บาท ครับ)
โดยฉบับนี้ ใช้ชื่อเรียกว่า Ultimate Edition ตรงปกหลังนี้แหละครับ ที่พิมพ์บอก จะเรียก Houshin หรือ Hoshin เลือกเอาสักอย่าง เพราะในกรอบสี่เหลี่ยมเขียน HOSHIN ENGI แต่ตรงยัน 8 ทิศด้านล่าง เขียน houshin-engi เออ เอากับเขาซิ

ตรงชื่อเรื่องนี่จริงๆเป็นสีเงินนะครับ เหลือบสะท้อนแสง เลยออกมาเป็นสีเหมือนเหลืองทอง แต่เป็นสีเงินๆ ส่องกับแสงแล้วจะเปลี่ยนเป็นรุ้งๆ

เป็นปก 2 ชั้นนะครับ
ปกในจะเป็น Draft ของตัวละครประจำปก ส่วนสี BG ก็อิงจากตามเล่มฉบับญี่ปุ่นเลยเช่นกัน (ส่วนตัวผมไม่มีเล่มต้นฉบับภาษาญี่ปุ่นเวอร์ชั่น Kanzenban นี้นะครับ แต่ก็มุดๆไป มุดๆมา แล้วเจอฉบับเต็มให้พอได้เปรียบเทียบกันอยู่บ้าง)

ถอดใบรองปกออกมาคลี่ให้ดู

ซึ่งหน้าปกของฉบับนี้เนี๊ยะ นับเป็นกิมมิกที่น่าสะสมอยู่เหมือนกัน เพราะปกของแต่ละเล่ม เอามาต่อเรียงกันจะได้ภาพ Panorama ยาวตั้งแต่เล่ม 1-18 แถม เล่มสุดท้ายอย่างเล่ม 18 ก็กลับมาต่อกับเล่ม 1 ด้วยนะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หน้าสีพินอัน
ใช้กระดาษอาร์ทมัน

แล้วก็มาถึงจุดปังครับ
เสียงคริ ของการพิมพ์ผิด 3 จุดคำเดียวกัน  ติดต่อกัน 3 หน้าเลย
'คำภีร์ผนึกเทพ' ที่ถูกคือ 'คัมภีร์'

ในส่วนของพวกหน้าสีเปิดตอน ก็ทำมาครบตามต้นฉบับครับ แต่ต้องบอกก่อนว่า การ์ตูนสมัยก่อนนู้นนน หน้าสีมันก็ไม่ได้สีแบบคัลเลอร์ฟูลเหมือนสมัยนี้
อารมณ์สี ขาว แดง ส้มแบบนี้ คล้ายๆหน้าสีของพวกดราก้อนบอลครับ

ทีนี้ พอมาดูคำว่า คัมภีร์ ในเนื้อหาบ้าง ดันพิมพ์ถูกเฉยยยย

หน้าคู่ก็ทำได้ดีนะครับ  ระดับแนวระนาบของซ้ายและขวา ไม่ตกหรือเหลื้อมกันจนน่าเกลียด

คือหน้าคู่สังเกตตรงกลางก็ไม่ได้กินเข้าสันกาวมากเกินไปหรือน้อยเกินไปจนภาพมันโบ๋

สำหรับคำแปลที่หลายคนน่าจะเป็นห่วงมากๆ SIC เค้าเคลมว่าแปลใหม่หมดครับ ใช้คำจีนเรียกชื่อและอาวุธ

คำแปลและภาษาที่ใช้ : ส่วนตัวคือถ้าจะเอาไปเปรียบเทียบกับไอ้ฉบับเก่า ก็คงเทียบกันไม่ติด เท่าที่อ่านคือดีกว่ามาก และอีกอย่างมันก็เพิ่งออกเล่ม 1 มาเล่มเดียว มันจะมีจุดที่รู้สึกแปลกๆบ้าง เช่นคำพูดของ เซินกงเป้า ที่ลงท้าย 'ขอรับ' ทุกประโยค แต่บางทีในประโยค แค่ก็ใส่ 'ขอรับ' มาถี่
ที่น่ากังวลคือเรื่องการพิสูจน์อักษาให้ไปได้ตลอดรอดฝั่งทั้ง 18 เล่ม กับพวก การสะกดชื่อตัวละคร การผันวรรณยุกต์ กลัวว่าจะกดผิด เสียงเพี้ยน โดดไปมาระหว่างแต่ละเล่ม

คุณภาพกระดาษ : SIC เค้าเคลมว่าใช้กระดาษแบบใหม่ Garish Paper ออกมาให้สะสม มันไม่ใช้กระดาษ Green Read หรือ Eye-Cared ที่ออกสีเหลืองนะ อันนี้สีขาวเลย ส่วนตัวรู้สึกว่ากระดาษดีครับ แต่ในความดีนั้น รู้สึกจะบางไปหน่อยนึง คือมันมองเห็นภาพอีกฝั่งของหน้ากระดาษเลย จากรูปที่ลงก็สังเกตเห็นได้อยู่

คุณภาพการพิมพ์ : ภาพชัดมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อันนี้ขอชม ชัดจริงๆ หมึกก็ไม่ติดมือด้วย จะติงนิดเดียวก็บางหน้าที่เน้นถมดำ จะมีจุดขาวแซมบ้าง ทั้งที่ไม่ควรมีเลย

ท้ายเล่มก่อนจากกัน

ภาพปิดด้านหลังเป็นตัวละครปกนั้นๆครับ

และที่สำคัญคือไม่มี โฆษณาเรื่องอื่นใดๆ

ก่อนจากกัน สรุปโดยรวมให้ 8/10 ครับ
1 คะแนนหักคำผิด พิสูจน์อักษร ซึ่ง SIC ควรทำให้ดีกว่านี้ ไม่ใช่เปิดมาเจอ ปัง ปัง ปัง ผิดได้แบบบ เฮ้ออออ เล่นกันอีกแล้ววว
1 คะแนนหักความไม่น่าไว้วางใจในเล่มต่อๆไป เรื่องการเรียกชื่อ การผันวรรณยุกต์ การแปลต่างๆ

แนะนำซื้อเถอะครับ ถ้าคุณเป็นแฟนเรื่องนี้ หรือแฟนนิยายจีน ตำนานห้องสิน ฉากบู๊และอาวุธเทพคือสุดจริงๆ
ต้นฉบับของเวอร์ชั่นนี้ก็ตั้งแต่ปี 1996 ปีนี้ 2021 ผ่านมา 25 ปี นับว่าปลุกผีกันจริงๆ ยอมใจเลยที่ทำออกมา
อย่ารอให้ถึงแต้มแดงลดราคากันเลยครับ ประเดี๋ยวมันจะเหมือน FMA ที่พอมาเก็บช่วงท้าย เล่มต้นๆก็โหว่ ไม่พิมพ์ย้อนแล้ว จนทุกวันนี้ยังเห็นคนตามหาเล่มต้นๆกันอยู่เนืองๆ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านรีวิวเพื่อนำไปประกอบการตัดสินใจครับ
ชื่อสินค้า:   ตำนานเทพประยุทธ์ Houshiin Engi ฉบับ Ultimate Edition เล่ม 1
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่