น้ำหนักไม่ขึ้นแต่ส่วนสูงขึ้น ผิดปกติมั้ย

หลานอายุ 8 ขวบ หมอนัดตรวจอาการโรคประจำตัวธารัสซีเมีย รอบนี้ชั่งน้ำหนักไม่ขึ้นแต่ส่วนสูงขึ้นค่ะ  คุณหมอบอกปกติ ส่งสัยว่าเป็นเพราะอะไรทำไมน้ำหนักไม่ขึ้นคะ คือหลานไม่ชอบกินเนื้อสัตว์และไขมันด้วยรึป่าวตอนนี้หลานผอมมากค่ะ กลัวจะเป็นโรคอะไรอีก แต่ก็ดูแข็งแรงปกติ  เป็นไข้บ้าง 3 วัน หาย ไม่มีอาการอื่น หายได้เอง แสดงว่าภูมิคุ้มกันน่าจะยังดีอยู่ แต่เขาเป็นเด็กตัวอุ่นๆอยู่แล้วด้วย แต่ผอมไปอีกจึงเป็นห่วง มียาอะไรกินเสริมเพื่อให้อ้วนกว่านี้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview