หนังเรื่อง ชนชั้นปรสิต ดูจบปุ๊ปเหมือนผมโดนตบหน้าด้วยประโยคที่ว่า "คนจนยังไง มันก็จะจนอยู่อย่างนั้นวันยังค่ำ"

ผมว่ามันเป็นหนังที่สะท้อนความเหลื่อมล้ำทางฐานะการเงินในสังคมได้ดีมากๆ ใครได้ดูแล้วบ้างครับ
หนังเกาหลีเรื่องนี้เห็นผ่านๆ มานานแล้ว แต่ไม่คิดจะเข้าไปดูสักที คือ ผมเห็นปกหนังทีไรนึกว่ามันเป็นหนังแนวฆาตกรโรคจิตอะไรเทือกนั้น แต่พอเข้าไปดูจริงมันไม่ใช่แนวนั้นครับ วันก่อนผมว่างๆ เลยไปพิมพ์ค้นหาในกูเกิ้ลครับ พิมพ์ค้นหาว่า "หนังเกาหลีแนะนำ" ไสๆ เลื่อนมาเรื่อย อ่านรีวิวเรื่อง Parasite คนมาเขียนรีวิวดีอย่างโน้นอย่างนี้ เออลองๆ ดูหน่อยละกัน
แต่ผมยอมรับเลยว่านักเขียนบทไม่ว่าจะหนัง หรือ ละคร ของเกาหลีใต้ คุณภาพจริงๆ ฝีมือสุดยอดมากครับ คือผมคิดว่าถ้าคนบ้านเราจะเอาดีด้านการบันเทิงต้องบินไปเรียนที่เกาหลีใต้ครับ ผมว่าไปเรียนพวกนิเทศสื่อสารหรือศาสตร์ทำงานวงการบันเทิง ผมว่าจบมาน่าจะปังมากๆ คือศาสตร์งานบันเทิงเค้าคุณภาพตีจริง พูดแล้วก็หาว่าอวยครับว่า ไม่อย่างนั้นอุตสาหกรรมบันเทิงเกาหลีที่ไปปังได้ทั่วโลกจริงๆ จนผู้นำประเทศเกาหลีใต้ถึงกับต้องออกมาชมว่าอุตสาหกรรมบันเทิงเกาหลีใต้เป็นประมาณว่าตัวขับเคลื่อนเศรษฐกิจอีกหนึ่งอุตสาหกรรมประเทศเลยทีเดียว คือ ผมอ่านผ่านแวบนะครับมีข่าวว่าผู้นำเกาหลีเค้าชม BlackPink หรือพวกเคป๊อปนี่แหละ
คือก็ไม่อยากมาเทียบกับบทหนังบทละครบ้านเราเลยครับ เพราะมันไม่เห็นฝุ่นจริงๆ
อย่างเรื่องนี้การเดินเรื่อง ให้เห็นความแตกต่างระหว่างชนชั้นคนจน กับ คนรวย ซึ่งต้องบอกได้เลยว่า ชนชั้น จน รวย มันเป็นชนชั้นที่เห็นได้ทั่วโลกเป็นสากลจริงๆ คืออยู่กับแบบพรีระมิดนั่นเอง คนรวยอยู่ยอดสุด ส่วนคนจนเป็นฐานใหญ่อยู่ข้างล่าง
เรื่องนี้มันซับซ้อน แยบยล เต็มไปด้วยเล่ห์เหลี่ยม ผมบอกได้เลยว่าตัวละครทุกตัวไม่มีใครดี และไม่มีใครเลว แบบชัดเจน ซึ่งเป็นแบบเทาๆ นั่นมันเหมือนชีวิตจริงที่ว่า คนทั่วไปไม่มีใครดีสุดโต่งหรือเลวสุดขีด มันจะเทาๆ คนเทาๆ
ซึ่งหนังเรื่องนี้ต้องบอกเลยว่า หักมุมซ้อนหักมุมอีกที ความลับซ่อนอยู่ ผมบอกได้เลยว่าคนเขียนบท เค้าคิดได้ไงเนี่ยะ
แต่ต้องบอกว่า น้องสาวพระเอกน่ารัก แต่ตอนจบโคตรเสียดายครับ บอกได้แค่นี้
คือ ถ้าเพื่อนๆ ได้ดูนะครับ การเดินเรื่องของหนังเรื่องนี้มีนัยยะเชื่อมโยงกันตลอด จนถึงตอนจบผมบอกได้เลยว่าโคตรพีค
คือตอนจบเรื่องนี้ ซีนจบ เหมือนคนเขียนบทจะสื่อให้คนดูว่า "คนจนยังไง มันก็จะจนอยู่อย่างนั้นวันยังค่ำ"
คือซีนจบผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ ครับ
หนังเรื่องนี้ ใครไม่เคยดูต้องดูครับ ผมชอบแนวนี้มากหนังแนวหักมุมมีนัยยะให้คิดตาม 
หนังเดินเรื่องสนุกดูเพลินครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่