[รีวิว & สปอยทั้งเรื่อง] PARASITE ชนชั้นปรสิต รีวิวฉบับไม่ตีความเยอะ

เนื้อเรื่องก็คือพระเอกอยู่ในครอบครัวที่จนมาก
อาศัยอยู่ในบ้านชั้นกึ่งใต้ดินในชุมชนซอมซ่อ
วันนึงเขามีโอกาสได้ไปเป็นติวเตอร์ของลูกสาวบ้านเศรษฐีจากคำแนะนำของเพื่อน
หลังได้เข้าไปในบ้านหลังนั้นเขาและครอบครัวก็คิดแผนโกหก
และเขี่ยแม่บ้านกับคนขับรถเดิมออกไป
เพื่อให้คนในครอบครัวตัวเองได้เข้าไปทำงานที่นั่นด้วย

ทุกอย่างราบรื่นกว่าที่คิดจนกระทั่งวันหนึ่งครบครัวเศรษฐีออกไปตั้งแคมป์
คืนนั้นฝนตกหนักมากและแม่บ้านที่ถูกไล่ออกกลับมาพร้อมกับความลับบางอย่าง
และมันเป็นความลับที่จะเปลี่ยนเรื่องทุกอย่างไปตลอดกาล

หนังเรื่องนี้เป็นหนังรางวัลอารมณ์หนังอินดี้ก็จริง
แต่จริงๆแล้วดูง่ายมากๆค่ะ  ไม่จำเป็นต้องเป็นคนติสต์หรือคอหนังที่ชอบตีความอะไรเลย
ต่อให้เป็นคนไม่ตีความสัญลักษณ์ใดๆ ก็เข้าใจทุกอย่างได้ง่ายๆ เลยค่ะ

ตัวหนังอาจจะเรียกได้ว่าเป็นตลกร้ายเพราะเปรียบเทียบให้เห็นชีวิตที่ต่างกันราวฟ้ากับเหว
ระหว่างครอบครัวคนที่จนมากๆกับรวยสุดๆ
ยิ่งตอนครึ่งหลังจะเห็นความต่างชัดเจนมากเลยค่ะ

ในหนังมีมุกตลกแทรกเป็นช่วงๆซึ่งก็ตลกจริงๆ
ส่วนตัวคิดว่าหากตั้งความหวังว่าหนังจะระทึก สั่นประสาท ลุ้นสุดๆ ก็อาจจะไม่ถึงขั้นนั้นค่ะ
หนังก็ยาวพอสมควรแต่ไม่รู้สึกเนือยหรือเบื่อนะคะ

ส่วนตัวไม่มีฉากต้องปิดตาหรือหวาดเสียวอะไรค่ะ
แต่ถ้าใครที่อ่อนไหวหรือค่อนข้างอ่อนไหวมากๆ
ช่วงท้ายๆ อาจจะมีต้องปิดตานิดนึงนะคะ

ต่อจากนี้จะเป็นการสปอยค่ะ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

จบค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่