ใครดู Parasite แล้วบ้าง มาแชร์ความคิดในการตีความกันหน่อยค่ะ สงสัยหลายฉากเลย (สปอยด์)

วันนี้ไปดูParasiteมา ส่วนตัวชอบมากเลยนะคะ หนังสนุก ภาพสวย เข้าใจง่าย แต่ก็ยังอยากรู้แบบละเอียดๆถึงความหมายของหลายๆฉากที่คนเขียนบทเค้าต้องการสื่อแบบละเอียด เลยอยากให้เพื่อนๆมาช่วยไขข้อสงสัยให้ทีค่ะ

1. หิน
เราคิดว่าน่าจะหมายถึงว่า หินก็เป็นแค่หินธรรมดา จะมีค่ามีราคาก็อยู่ที่การตีความ การพรีเซ้นต์ตัวเองออกมา เหมือนกับครอบครัวพระเอกที่สร้างตัวเองขึ้นมาให้มีราคา ก็กลายเป็นหินที่คนปรารถนา แต่จริงๆแล้วมันก็คือหินธรรมดาเหมือนตอนจบที่เอาไปไว้ในแม่น้ำ
--> เราคิดว่าแบบนั้น ไม่รู้จะถูกรึป่าวนะ

2.ครอบครัวคนรวยเค้าใช้ยาเสพติดหรอคะ ทำไมตอนที่เค้ากำลังจะมีsexกัน เค้าถึงพูดเรื่องยาเสพติด

3.มือถือที่ถูกปัดลงไปในถังขยะนี่ (ตอนที่แม่พระเอกจะรีบทำอาหารให้ลูกชายคนรวย) ก็แค่นั้นเลยหรอคะ ไม่ได้ต้องการสื่ออะไรเลยหรอ ตอนดู เราคิดว่าจะมีคนมาเจอแล้วก็รู้ความจริงว่าจริงๆครอบครัวนี้หลอกลวง อะไรแบบนี้ แต่ไม่มีแฮะ

4.ทำไมเวลาพ่อพระเอกถามพ่อคนรวยว่า คงรักภรรยามากเลยสินะ แล้วพ่อคนรวยต้องทำหน้าตึงด้วยคะ

5.ฉากที่พระเอกยืนเท้า ตอนที่ฝนตกหนักๆที่น้ำท่วม คือต้องการสื่ออะไรมั้ยคะ
เราคิดว่าหมายถึงน้ำไหลจากที่สูงลงที่ต่ำ ครอบครัวคนรวย อยู่ในที่สูงก็ไม่ได้กังวลกับฝนตกหนัก มันแค่ทำให้เค้าไม่ได้ไปตั้งแคมป์ แต่ครอบครัวคนจนอยู่ในที่ต่ำ แค่ฝนตกหนักก็เกิดหายนะให้กับบ้านทั้งหลังได้

ตอนนี้คิดได้เท่านี้ เพื่อนๆมีฉากไหนน่าตีความอีก ก็มาช่วยกันแสดงความคิดเห็นด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่