วัคซีนป้องกันปอดอักเสบฉีดที่ รพ ไหนดีครับของรัฐ ราคาไม่แพงแล้วไม่ทราบว่าบัตรทองร่วมได้ไหม

คนใกล้ตัวป่วยเป็นปอดบวมแล้วติดเชื้อในกะแสเลือดครับ จากเชื้อ โคคอลัส นิวโมเนียจนเยื่อหุ้มสมองอักเสบครับ ส่วนตัวเลยกลัว
เราจะฉีดวัคซีนกันด้วยอะไรได้บ้าง แล้วต้องฉีดกระตุ้นทุกปีไหมครับ หรือแล้วแต่ ตอนนี้อายุ 30 ครับ แต่คนใกล้ตัวที่เป้น 60+
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่