เลือดจางเพราะลดน้ำหนัก บริจาคเลือดไม่ได้

สวัสดีค่ะ อยากสอบว่า เราลดน้ำหนักอยู่ค่ะ แต่เราบริจาคเลือดตลอดนะคะ ตอนแรกเราหนัก 74  กินอาหารคือ เมื่อก่อนเรากินแค่หนักมื้อเช้า เที่ยงกับเย็น คือ อดเลยค่ะ มีบางวันที่กินบ้าง ออกกำลังกาย เต้นคาดิโอ แอโรบิค 2-3 ชม  ทำว่าหลายเดือนมาก ลดไปเยอะเลยค่ะ สิบกว่าโล เหลือ 49-50  แต่คือเราไปบริจาคหลังลดน้ำหนักนะคะ  เป็นรอบที่ 3 พี่พยาบาลบอกว่าเลือกจาง เราเลยเอ่ออ ไม่ได้ถามว่า ไม่แน่ใจสาเหตุ อาจจะเรากินยาไม่หมดไหม หลังจากบริจาคไปครั้งแรก ครั้งที่4 เราบริจาคอีก แต่มันเป็นครั้งที่เรากินเยอะขึ้นเนื่องจากเครียดๆแล้วกิน น้ำหนัก ก็ขึ้นเป็น 59 เราบริจาคได้ปกติ มีครั้งนี้เราลดคือ ไม่ออกกำลังกายนะ แต่เน้นลดปริมาณอาหารเลือกกินค่ะ ข้าวกล้อง ไม่เน้นของทอด ไม่กินน้ำหวานกินแค่มื้อเช้า กินน้ำเปล่าเยอะ ลด มาเป็น 46 ในเวลา ครึ่งเดือน ก็เลือดจางอีก นี่เลยว่าทำไมเลือดจางอ่ะ  ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่