ขอปรึกษา การถูกฟ้องค่าส่วนกลางที่พักอาศัย ที่ไม่เคยใช้ส่วนกลางของโครงการเลย

ขอปรึกษา การถูกฟ้องค่าส่วนกลางที่พักอาศัย ที่ไม่เคยใช้ส่วนกลางของโครงการเลย..ครับ

คือ คุณพ่อผมถูกโครงการที่พักอาศัย ฟ้องเรื่องค่าส่วนกลางที่ค้างมาเป็นเวลา 10 กว่าปี เพราะ ทางครอบครัวไม่เคยไปพักอาศัยเลย เนื่องจากทางอาคารชุดโครงการที่ซื้อไว้ ไม่ปลอดภัยต่ออนามัยร่างกาย เช่นอาคารโทรมมาก น้ำท่วมบ่อย เคยมีแม้กระทั้งเห็บหมัดขึ้นเต็มอาคาร ทางครบครัวจึงตัดสิ้นใจไม่พักอาศัยเลย มาเป็นเวลา 10 ปี ผมสามารช่วยคุณพ่อได้อย่างไรบ้าง และ ผมจะโต้แย้งอย่างไงได้บ้าง เพราะ ผมและคุณพ่อต้องแบก_าระครอบครัวเยอะมากหลังจากคุณแม่เพิ่งเสียไปได้ 1 เดือนกว่า

รอบกวนขอคำแนะนำ ด้วยครับ
ขอบคุณครับผม
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ก่อนอื่นคุณต้องทำความเข้าใจก่อนว่า ถึงไม่ได้พักอาศัย แต่ค่าส่วนกลางเป็นหน้าที่ของเจ้าของห้องพักทุกคนค่ะ เพราะเงินส่วนนี้ไม่ได้เอามาบำรุงรักษาแค่สระว่ายน้ำ ฟิตเนส แต่รวมถึงลิฟต์ และระบบต่างๆ ที่ใช้ร่วมกันทั้งโครงการด้วย มันเป็นภาระร่วมกันตั้งแต่ตกลงซื้อห้องแล้ว

การที่เป็นเจ้าของห้อง แต่ไม่ยอมจ่ายค่าส่วนกลาง โดยอ้างว่าไม่ได้มาอยู่ ฟังไม่ขึ้นค่ะ เพราะเค้าคำนวณเงินจากเจ้าของร่วมทุกคน ลองนึกดูว่าถ้ามีคนทำแบบนี้หลายคน งบประมาณซ่อมบำรุงไม่พอ มันก็โทรมนั่นแหละ

ทีนี้จะขายต่อก็ราคาไม่ดี ไม่ใช่เพราะโครงการอย่างเดียว แต่เพราะคนไม่จ่ายค่าส่วนกลางด้วยนี่แหละ
ความคิดเห็นที่ 34
ดูทรงแล้ว มาขอความช่วยเหลือคนอื่น
แต่เค้าแนะนำอะไรไป ก็มานั่งเถียงคนอื่นฉอดๆ อยู่
คนแบบนี้ พูดอะไรไปก็ไรค่า เสียเวลาเปล่าจริงๆ
ความคิดเห็นที่ 42
อ่านจนครบทุกความเห็น เพื่อยืนยันว่าที่พระพุทธเจ้าเปรียบคนเป็นบัวสี่เหล่านี่เรื่องจริง

คนเขาแนะนำก็ไม่เชื่อ คนเขาพูดความจริงกระทบหน่อยก็สติหลุดเถียงกลับฉอดๆ เอาเวลาที่พิมพ์เถียงเขายาวๆไปหาข้อมูล หาความรู้ และหาเงินดีกว่าครับ

ไม่ต้องเสียเวลามาดราม่า หรือปากจัดเถียงกลับผมนะครับ ผมไม่เสียเวลาเสวนาด้วย เชิญตามสบายครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่