เงินเดือนตัดรอบ 1-30 แต่ออกวันที่ 10 ของเดือนถัดไปทุกเดือน ผิดปกติมั้ย

สวัสดีค่ะ

พอดีเราเป็นพนักงานสัญญาจ้างของบริษัทแห่งหนึ่ง ซึ่งหลักการจ่ายเงินเดือนของเราจะไม่เหมือนกับพนักงานประจำ (จ่ายทุกวันที่ 25 ของเดือน)
ทาง Outsource ที่จ้างเรา แจ้งว่า เราต้องทำงานให้ครบก่อน 30 วัน แล้วกระบวนการ payroll จะprocess แล้วเสร็จใช้เวลาประมาณ 10 วัน ทำให้เราไม่สามารถได้เงินเดือนภายในสิ้นเดือนได้ (ไม่ทัน)
แต่ถ้าเป็นพนักงานประจำ ทางบริษัทจะจ่ายให้โดยตรง โดยเป็นการจ่ายล่วงหน้า เริ่มทำ payroll ตั้งแต่วันที่ 20 ทำให้ได้เงินเดือนภายในสิ้นเดือนพอดี

ทีนี้ มีปัญหาอยู่ที่ว่า เราทำที่นี่เดือนแรก เหมือนให้ความรู้สึกว่า เราทำงานไป 40 วัน แต่ได้เงินเดือนแค่ 30 วัน ช่วงระยเวลาที่เราต้องทำงาน 1-10 ตค แล้วรอเงินเดือนออก เราสามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างคะ ตรงนี้ถือว่าผิดปกติมั้ยคะ

เรารู้สึกว่าเราเสียเวลาค่ารอ ค่าเสียโอกาสไป 10 วันฟรี ๆ (เฉพาะเดือนแรกนะคะ)

ปล. สอบถามกับทางกรมแรงงานแล้วว่า เหมือนเป็นช่องโหว่วของกฎหมาย เนื่องจากกฎหมายบังคับแค่ให้นายจ้างจ่ายเงินให้ลูกจ้างทุกเดือน แต่ไม่ได้กำหนดว่าต้องภายในวันที่เท่าไหร่ 

ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่