ทำงานแต่ไม่ได้เงิน ออกกะทันหันเหตุเพราะ ขอลาเพื่อไปรับศพคุณตา ที่รพ. รบกวนตอบหน่อยคะ อยากทราบว่าควรทำไงต่อ

#ขอสอบถามผู้รู้หน่อยคะ คือทำงาน  เริ่มทำงานวันที่ 9 กันยายน ทำทุกวัน(แต่มีวันหยุด1วันก็หยุดตามปกติ) ทำมาเรื่อยๆ จนถึงวันที่ 27 กันยายน เพราะตาเสียเลยทำให้หยุดงานกะทันหัน ตาเสียตอน07:50 ทราบข่าวตาเสียตอน08:20 เลยรีบไลน์ไปบอกหัวหน้าสาขา และ คนดูแลสาขา เค้าบอกได้ๆ พอถึง รพ. ช่วงประมาณ 11:30 หัวหน้าสาขาไลน์มาบอกว่าคนดูแลสาขาบอก ทำแบบนี้ไม่โอเคร เราก็งง ตอนโทรไปลาบอกได้ๆ พองี้มาบอกแบบนี้ เราก็ตัดปัญหา เลยออก พี่คนที่เป็นหัวหน้าสาขาก็ถามจะออกหรอ เราก็สงสารพี่เค้านะ พี่เค้าดีอะ ช่วยเราตลอด แต่เค้าจะมาเสียเพราะเรา งานศพตาเราจัด4วัน(รวมวันเผา)  และพอมาวันที่30 คือส่งใบที่ลงเวลาทำงานให้คนดูแลสาขา เค้าบอก "ปกติออกแบบนี้ทางบริษัทไม่ให้เงินนะคะ" เรานี่รีบทักไปหาหัวหน้าสาขา ถามเลยจ้า "แบบนี้ก็ได้หรอพี่" "เท่ากับทำงานฟรีหรอ" "ไม่ได้ไปเที่ยวหรืออะไรนะที่หยุดไป ที่หยุดก็เพราะตาเสีย ไม่มีใครอยากให้ตาเสียหรอก.....พี่หัวหน้าสาขาก็บอกเดี๋ยวคุยให้ เป็นเค้า เค้าก็ไม่ยอม....เคร เราก็รอเค้าตอบ 😊 
#ขอถามคนที่รุ้หน่อยคะว่าจริงๆแล้วต้องได้เงินหรือไม่ได้เงิน 
#ทำงานวันละ12ชั่วโมงรวมพักวันละ300บาทไม่มีประกันสังคมให้ไม่มีสวัสดิการอะไรให้

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่