ปัจจุบันเป็นสถาปนิกอิสระ ควรไปจดทะเบียนพาณิชย์ หรือเปิดบริษัทไหม

สวัสดีครับ ปัจตุบันผมเป็นสถาปนิกอิสระ รับงานออกแบบ ทำงานคนเดียวยื่นภาษีเป็นประเภทที่6 มีการจ้างวิศวกร และคนเขียนแบบเป็นระยะๆ ซึ่งเข้าใจว่าไม่สามารถตัดเป็นรายจ่ายได้ (ใช่ไหมครับ เพราะเป็นบุลตลธรรมดา)การจดทะเบียนพาณิชย์์์์หรือเปิดบริษัท จะช่วยลดรายจ่าย หรือต้องมีรายจ่ายเพิ่มอย่างไรบ้าง เพื่อให้ถูกต้องตามขั้นตอนครับ หรือมีค่าเท่ากับอาชีพอิสระอยู่แล้วเพราะทำงานคนเดียว ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่