เมื่อหัวหน้าคุณเสนอชื่อคุณให้ออก แล้วเลี้ยงข้าวสั่งลา

เมื่อหัวหน้าคุณ แอบเสนอชื่อคุณ(อายุงาน 10 ปี อายุจริง 50ปี) ให้ผู้บริหารพิจารณาเลิกจ้าง โดยไม่ได้บอกกล่าวคุณล่วงหน้า วันต่อมาเค้าบอกว่าจะจัดงานเลี้ยงส่ง คุณจะ

1. ไปสิ คน professional เค้าทำกัน
2. ไม่ไป กินไม่ลง
3. อื่นๆ

เพิ่มเติม ก่อนเรื่อง Go so big ครับ
คำถามสำหรับ กระทู้นี้มีเท่าที่เห็น ไม่คุยเรื่องเงินชดเชยอะไร โดนเลิกจ้างเสียใจอะไร

คำถามคือ คนที่แทงข้างหลังคุณ แล้วมาเลี้ยงข้าวสั่งลาให้คุณ คุณจะไปหรือไม่ไป ... แค่นี้
ถ้าคุณไป เพราะ...
ถ้าคุณไม่ไป เพราะ...
ถามความคิดเห็นประเด็นนี้เฉยๆ

เพิ่มเติม 2 
จากหลายๆ คห. ผมว่าพันธ์ทิพย์ น่าจะให้แสดงอายุของสมาชิกนะครับจะได้มองเห็นว่า วัยวุฒิ และคุณวุฒิประสบการณ์ชีวิต มีผลต่อการแสดงความคิดเห็นอย่างไรบ้าง
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
ไปครับ รอเผลอ แม่นๆ ปลายคาง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
หัวหนัาคุณได้รับคำสั่งจากเบื้องบน   ให้คัดพนักงานออก  ครับ โดยได้รับโจทย์มาว่า 1 , 2 , 3   แล้วคุณก็อยู่ในเงื่อนไขนั้น  ไม่ได้แอบ แต่อย่างใด  ....  การเลิกจ้าง ไม่ต้องบอกล่วงหน้าก็ได้ครับ บอกปุ๊ปออกปั๊ปได้เลย แต่สิ่งที่ได้รับคือ ค่าตกใจ ค่าตอบแทนชดเชย บลา บลา ว่ากันไป

การเลี้ยงส่ง .....   โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญกับสิ่งพวกนี้เลย  ไม่ว่าจะอยู่ในฐานะเลี้ยงส่งคนอื่น หรือ ถูกคนอื่นเลี้ยงส่ง  ผมมองว่ามันไร้สาระ  ... เลี้ยงทำไม จากออกไป ก็กลายเป็นคนไม่รู้จักกันแล้ว    แต่บางคนก็เลี่ยงไม่ได้  ก็ทำตามๆกันไป ก็แค่นั้น

การถูกเลิกจ้างแบบนี้  ไม่ต้องมีการเลี้ยงส่งหรอกครับ  คุณเลือกได้ครับ  จะไปหรือไม่ไป   ไปก็ได้ ถ้าไม่รู้สึกขัดแย้งกับความคิดตัวเอง  แต่รู้สึกว่าไม่ใช่ ก็ไม่ต้องไป ก็แค่นั้น
ความคิดเห็นที่ 16
ไม่รู้ว่าฐานะการเงินของบริษัทยังโอเคมีงานมีการทำในปริมาณที่ทำให้บริษัทกำไรอยู่หรือเปล่านะ
แต่เดี๋ยนมองว่าถ้ามีใบสั่งจากระดับบนมาให้ลดจำนวนพนักงานเพื่อลดค่าใช้จ่าย
สำหรับในไทย มักจะเป็นสัญญาณหมายถึงกำไรที่หดหายจนเริ่มเข้าเนื้อเริ่มขาดทุน
วัฒนธรรมการทำงานในไทยไม่ได้ aggressive ในระดับที่ลดคนเพื่อเพิ่มกำไรให้สูงขึ้น
ทั้งหมดที่เขียนมาแปลว่าแม้หัวหน้าคนที่เสนอชื่อคุณให้โดนออก จะเสนอแบบมัดมือชกเพื่อแกล้งคุณอย่างจงใจ
แต่ผลลัพธ์คือคุณได้ออกพร้อม package จ้างออกในจังหวะที่บริษัทยังมีหน้าตักเงินทุนที่พร้อมจ่าย ไม่เบี้ยวเงิน
ถ้าสถานการณ์การเงินบริษัทแย่ลง คนที่ได้ออกหลังๆอาจซวยถึงขั้นโดนออกแล้วไม่จ่ายค่าชดเชยให้ไปฟ้องเอาเอง

ส่วนคำถามตามหัวข้อ ถ้ายังมีสัมพันธภาพที่ดีกับคนอื่นในบริษัทก็ไป อาจมีเรื่องให้ช่วยเหลือกันในอนาคตได้
ความคิดเห็นที่ 5
งานเลี้ยงมีวันเลิกลา  ชีวิตลูกจ้างก็มีวันสิ้นสุด
การเลี้ยงส่งก็ถือว่าเขายังให้ความสำคัญกับคุณอยู่  แต่อยู่ที่คุณจะรับได้แค่ไหน  แต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน
เอาที่สบายใจก็แล้วกัน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่