อาหารเป็นพิษหรือป่าว???

คือเมื่อวานเราเลิกเรียนแล้วเรากับเพื่อนไปกินเครปกับลูกชิ้นที่เม็ดเล็กๆที่เค้าจะกินกับซอสแม๊กกี้หรือกับน้ำจิ้มซีฟู๊ด แล้วคือเรากินกับน้ำจิ้มซีฟู๊ดแล้วเค้าก็โรยหอมเจียวมาด้วย ไอลูกชิ้นเนี่ยเรากินคนเดียว แล้วน้ำจิ้มเผ็ดมากแต่ก็ทนไหว แล้วมันก็ไม่ได้มีอาการอะไรจนมาถึงตี2เราปวดท้องหนักมากถ่ายอุจจาระเหลวไปประมาณ4รอบได้+อาเจียน4-5รอบ นอนแบบหลับๆตื่นๆอีกแล้วก็มีไข้ขึ้นด้วย ปากเราซีดด้วยค่ะ เลยไปซื้อน้ำเกลือแร่รสส้มจากร้านขายยามาก็ประมาณนี้พอเริ่มเข้าสู่วันนี้คือวันที่2 เราปวดท้องแบบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยค่ะเวลาเดินต้องทำหลังค่อมๆถึงจะไม่ทรมานเท่าไหร่ อาเจียนไม่มีแล้ว อุจจาระเหลวอยู่แต่วันนี้อุจจาระไปแค่ 1 รอบ แต่ปวดท้องมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอยู่เลยค่ะ เกลือแร่ยังกินอยู่ หน้าโทรมมาก ไข้หายแล้วค่ะ แต่ยังมีแค่ ปวดท้องนี่แหละ + มีท้องร้องโครกครากด้วยค่ะ มึนหัวนิดหน่อย ทำไงดี มันจะหายมั้ยคะ ใกล้จะสอกลางภาคแล้วด้วยเหลือประมาณ5วันก็สอบแล้วววว
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
จากอาการที่คุณเล่ามา อาการของอาหารเป็นพิษ โดยทั่วไปมักเกิดจากการรับประทานอาหารที่มีสิ่งปนเปื้อนของเชื้อแบคทีเรีย
หรือเชื้อไวรัสค่ะ ซึ่งอาจจะทำให้เกิดอาการ ถ่ายเหลว ถ่ายเป็นน้ำ หรือมีอาการอื่นๆร่วมด้วย เช่น มีอาการปวดบิดท้องรอบๆสะดือ
คลื่นไส้ อาเจียน และอาจมีไข้ อ่อนเพลีย เบื่ออาหารได้ เป็นต้นค่ะ ทั้งนี้อาการมักจะดีขึ้นได้หรือหายได้เองในระยะเวลา 2-3 วันค่ะ

ในเบื้องต้น แนะนำให้คุณดื่มน้ำมากๆ จิบน้ำผสมเกลือแร่ และในระหว่างนี้ไม่ควรทานยาให้หยุดถ่ายนะคะ เพราะในภาวะอาหารเป็นพิษ
ควรให้มีการถ่ายหรืออาเจียนออกมาให้หมดจะดีกว่าค่ะ และสามารถทานยาแก้คลื่นไส้ ยาแก้ปวดท้องได้ รวมถึงการรับประทานอาหารอ่อน
และอาหารที่ย่อยง่าย เช่น ข้าวต้ม หรือ โจ๊ก ควรงดอาหารรสเผ็ดหรือรสเปรี้ยว อาหารมัน น้ำส้มสายชู กะทิ นมสด ชา เป็นต้นค่ะ
แต่ถ้าคุณมีอาการไม่ดีขึ้น และยังคงมีอาการอื่นๆร่วมด้วย เช่น อาเจียนมาก ปวดท้องมาก อ่อนเพลียมาก ตัวซีด หน้ามืดคล้ายจะเป็นลม
ปากแห้ง มือเท้าเย็น ร่วมด้วยอาจเกิดจากภาวะขาดน้ำค่อนข้างรุนเเรง  แนะนำให้คุณไปพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบทางเดินอาหาร
เพื่อรับการตรวจวินิจฉัยอาการและรับการรักษาที่ถูกต้องต่อไปค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview