เงิน 1,500 ใช้จ่ายทั้งเดือน ทำได้อย่างไร

สอบถาม แลกเปลี่ยนความคิดเห็นหน่อยค่ะ

พอดีช่วงนี้เห็นข่าวว่าเศรษฐกิจไม่ดีกันไปทั้งโลก เพราะ covid-19  บางคนได้รับผลกระทบจากการถูกเลิกจ้าง บางคนถูกลดเงินเดือน บางคนยังหางานทำเป็นหลักเป็นแหล่งไม่ได้ ฉะนั้น วันนี้จึงอบากหยิบยกประเด็นนี้มาให้ขบคิดกันเล่น ๆ และหากทำได้จริงก็จะเป็นประโยชน์ต่อคนที่กำลังลำบากและเดือดร้อนอยู่ในช่วงนี้ค่ะ

แต่ว่า เงิน 1,500 ที่ว่านี้ ใช้ในบริบทนี้เท่านั้นนะคะ คือ
1. เฉพาะค่าอาหาร 2 มื้อ เช้า เที่ยง รวม ขนม และผลไม้ด้วยก็ได้ เป็นบางมื้อ
2. เป็นการใช้ชีวิตคนเดียว ในกทม.
3. ภายใต้เงื่อนไขที่ว่า เมนูอาหารจะต้องไม่มีเนื้อสัตว์ทั้งหมด รวมถึง ไข่ ด้วย
4. จะต้องเป็นเมนูเพื่อสุขภาพ กินแล้วไม่ทำให้อ้วน และได้สารอาหารที่ครบถ้วน ใน 1 เดือน

เงื่อนไขที่กล่าวมานี้ มันเป็นเงื่อนไขส่วนตัวที่เราตั้งขึ้นมาสำหรับตัวเราเองค่ะ
คิดว่า ถ้าเป็นคนที่กินเนื้อสัตว์เป็นปกติ ก็คงจะหาของกินได้ไม่ยาก เพราะ ยังไงก็ยังมีมาม่า ปลากระป๋อง อยู่ ลูกชิ้นทอด ไส้กรอกทอด หมูปิ้ง ไก่ย่าง ก็คงกินได้

ลองมาบริหารสมองกันดูเล่น ๆ นะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่