อยากกินไข่เจียวปู แต่ไม่มีตังค์ งั้นทำไข่เจียวปูปลอม กินก่อนแล้วกัน อร่อยเหมือนกันอิอิ

😁🥚อยากกินไข่เจียวปูแน่นๆ แต่ผมตังค์ม่ะมีเลย ทำไข่เจียวแบบนี้แทนไปก่อนแล้วกัน 🦀
" ไข่เจียวปูปลอม" ฟังดูแปลกๆ 🤭 แต่ผมลองแล้วอร่อยเลย ไม่ง้อปูก็ได้ ฮ่าๆ 🤗 ไม่กี่นาทีก็ได้กินแล้วครับ กินกับซอสพริกเด็ดสุด

👌 วัตถุดิบนะครับ
1. ไข่ไก่ดิบ 3-4 ฟอง เยอะกว่านี้ก็ได้
2. ไข่ต้ม 2-3 ฟอง เยอะกว่านี้ก็ได้
3. น้ำปลา, ซอสปรุงรส, ผงปรุงรส

🧐 อุปกรณ์ หาหม้อที่มีด้ามจับทรงสูงหน่อย เวลาทอดจะได้ไข่ก้อนฟูๆสวยๆครับ😁

😍 ขั้นตอนการทำ
1. ตีไข่ให้ฟู เหมือนทำไข่เจียว
2. สับไข่ต้มใส่ลงไป (ไม่ต้องสับละเอียดมากนะครับ
เวลาเคี้ยวมันจะได้เนื้อเด้งๆในปาก) 
3. ปรุงรสตามใจชอบ คนให้เข้ากัน
4. ใส่น้ำมันให้ท่วมๆเลย ตั้งไฟให้ร้อน แล้วเทไข่ใส่ลงไป ทอดจนกว่าจะสุกทั้ง2ด้าน

_😊 แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ กินกับซอสพริกเผ็ดๆ จะเด็ดมากๆ

😛 ผมทำคลิปการทำไว้ให้ดูด้วยนะครับ อาจจะไม่เซียนมาก แต่ฝากด้วยครับ

https://youtu.be/BsnxNXmayBM
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่