มื้อนี้มาทานซุปมะเขือใส่ปลาทูกันค่ะ

วัตถุดิบ
มะเขือเปาะต้นหอมผักชีพริกแดงจินดาหอมแดงปลาทู
วิธีทำ

นำมะเขือล้างน้ำสะอาดแล้วหั่นผ่าครึ่งแช่น้ำไว้เพื่อไม่ให้มะเขือดำจากนั้นเตรียมนำพริกกับหอมแดงคั่วในกะทะคั่วให้เหลืองก็ใช้ได้นำปลาทูไปทอดให้สุกทอดจนเหลืองสุกแล้วใส่จานไว้แกะเอาเนื้อปลาเอาก้างออกให้หมดพอแกะเสร็จมาตำพริกกับหอมกันค่ะตำไม่ต้องละเอียดมากต้มมะเขือด้วยค่ะต้มให้สุกให้มะเขือเละสักหน่อยจะได้ตำง่ายๆพอมะเขือสุกเอาไปตำกับพริกและหอมแดงตำพอหยาบไม่ต้องละเอียดมากใส่เนื้อปลาทูตำรวมกันกับมะเขือแล้วปรุงรสด้วยน้ำปลาร้าน้ำปลาผงชูรสคนไปคนมาให้เข้ากันดีใส่ต้นหอมผักชีที่หั่นไว้ตักใส่จานชิมรสชาดกันตามชอบเลยนะคะจิ้มกับข้าวเหนียวร้อนๆแซ่บอย่าบอกใครเลยค่ะ คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่