มีคำถามเกี่ยวกับอายุอารยธรรมไทยกับต่างชาติ

จากคำถามนะครับ ผมเคยสังเกตว่าทำไมช่วงอารยธรรมของไทยเราจึงดูช้าล้าหลังกว่าประเทศในแทบเอเชียกลางอย่าจีนญี่ปุ่น ตัวอย่างเช่น จีน ช่วง ค.ศ.100 กว่าๆ มีการสร้างราชวัง ผังเมืองกำแพงเมือง มีการปกครองอย่างชัดเจน ยุคสามก๊กมีเสื้อเกราะอารยธรรมดูเป็นเอกลักษณ์ แต่ตัดมาที่แทบเอเชียอาคเนย์
ยังคงเป็นแคว้นเล็กๆหัวเมืองน้อยๆไม่ได้รวมเป็นอาณาจักรอะไร
ญี่ปุ่นที่เล็กกว่าไทยกับมีอารยธรรมที่ไล่เลี่ยกับจีน ของไทยเราที่เริ่มมีอารยธรรมหรืออาณาจักรแบบชัดๆนี่ก็ช่วงสุโขทัย อยุธยา ซึ่งก็ปาเข้าไป พันกว่าปีแล้ว จึงมีคำถามครับ ช่วงเวลาก่อนสุโขทัยประวัติศาตร์ส่วนนี้ของเราหายไปไหนหมดครับ หรือว่ายังไม่พบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่