เราสามารถส่งอีเมลครั้งเดียว ให้ผู้รับอีเมลเห็นไฟล์แนบเฉพาะของตัวเอง หรือว่าเปิดไฟล์แนบเฉพาะของตัวเองได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
คือสมมติผมทำข้อมูลให้นักเรียน เป็นผลสอบในนั้นจะมีคำแนะนำของเด็กนักเรียนรายคน รวมทั้งห้องมี 50 คน

ผมต้องส่งอีเมล 50 ครั้ง เพราะต้องแนบไฟล์ ซึ่งในไฟล์มีรายละเอียดของเด็กต่างกัน ซึ่งไฟล์ที่ผมจะส่งจริง จะเป็นความลับมากกว่าตัวอย่างนะครับ
เช่นต้นทุน ส่วนประสมของเครื่องสำอาง หรือว่า ไฟล์สัญญาระหว่างบริษัท เป็นต้น

ที่สำคัญคือจะให้เด็กทุกคนสามารถ เปิด หรือดาวโหลดไฟล์ของตัวเองได้เท่านั้น เพราะในไฟล์จะเป็นความลับ

แบบนี้ต้องทำยังไงครับ

ตอนนี้เท่าที่นึกออกคือส่งเป็นไฟล์ Zip แล้วใส่ password อาจจะเป็นรหัสนักเรียน หรือว่าวันเดือนปีเกิดพ่อแม่
ตรงนี้ผมอาจจะครีเอทเอา คิดว่าไม่ยาก เพราะทำครั้งเดียวใช้ได้ตลอดไป

ต่อมาผมก็เอาไฟล์แนบนั้นส่งอีเมลถึงนักเรียน 50 คน โดยการ BB เท่านั้น 
แต่แบบนั้นักเรียนทุกคนจะได้ไฟล์แนบ 50 ไฟล์ ซึ่งมันยังดูไม่ปลอดภัย ถึงแม้ไฟล์จะต้องเปิดด้วย Password ก็ตาม

ไม่ทราบตอนนี้มีเทคโนโลยีอื่นๆอีกไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่