ชวนทำ หมูกรอบด้วยหม้อทอดไร้นำ้มัน @^^@ # กินข้าวกับอะไร

หมูกรอบด้วยหม้อทอดไร้นำ้มัน  @^^@ # กินข้าวกับอะไร
 กำลังอยู่ในสมัยนิยมเลยนะคะสำหรับหม้อทอดไร้น้ำมัน วันนี้มาลองทำหมูกรอบกันค่ะ ฝึกมือให้คุ้นชินกับอุปกรณ์ หม้อทอด(ของมันต้องมีเนอะ)^_^ เมนูนี้อ้วนแต่ไม่อ้วนมากกก ด้วยการรีดน้ำมันออก 555 ก็อ้วนแหละค่ะ แต่น้อยลงหน่อย อิอิ @^^@
วัตถุดิบ+อุปกรณ์
1.หมูสามชั้น
2. น้ำส้มสายชู
3. เกลือ
4.หม้อทอดไร้น้ำมัน

##วิธีทำ##
 เตรียมหมูสามชั้น ล้างขูดขนออกให้สะอาด ตัดให้พอดีกับขนาดหม้อนะคะ จากนั้น ตั้งน้ำให้เดือด นำหมูลงต้มโดยเอาด้านหนังลงนะคะ ต้มสัก10นาที เมื่อครบเวลาตักขึ้นพักหมูไว้สักนิด พอเย็นก็ลงมือจิ้มให้พรุนเลยค่ะ ใครไม่มีที่จิ้มใช้ส้อมเลยนะคะ แล้วก็บั้งหมูเป็นเส้นสัก3เส้น เพื่อที่เวลาสุกหั่นจะได้หั่นง่ายๆค่ะ จากนั้นทาเกลือให้ทั่วเเล้วตามด้วยน้ำส้มสายชู พอทั่วดีแล้ว นำไปแช่น้ำส้มสายชู คว่ำทางหนังลงนะคะ ใส่น้ำส้มพอท่วมหนังพอค่ะ ทิ้งไว้อีก10 นาที  แล้วก็นำไปใส่หม้อทอดเลยค่ะนำด้านหนังขึ้น ใช้อุณหภูมิ 200 องศาเซลเซียส เวลา30 นาที ติ๊งงงง~~ เป็นอันเสร็จค่ะ กรอบมากกก หอมมาก ทานกับน้ำจิ้มซีฟู๊ตหรือซีอิ๊วหวาน รับประกันความฟินค่ะ^^

สามารถทำตามวีดีโอด้านล่างได้เลยนะคะ # กินข้าวกับอะไร
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่