ทำเต้าหู้แข็งด้วยของ3อย่าง และการเก็บรักษา ทำง่ายงบน้อยใช้วัสดุในครัวปลอดสารเจือปน

สวัสดีค่ะทุกคนช่วงนี้ใครอยู่บ้านเบื่อๆอยากทำอาหารกินเองแบบง่ายๆลองมาทำเต้าหู้แข็งเก็บไว้ทำอาหารกันค่ะ เต้าหู้แข็งนี้ทำง่ายมากใช้งบน้อยด้วย ส่วนวัสดุอุปกรณ์ก็หาได้ในครัวทั่วไปเลยค่ะ ทำเองสะอาดปลอดภัยไร้สารเจือปนและยังเก็บไว้ทำอาหารได้อีกเป็นอาทิตย์เลยค่ะ

ใครอยากดูเป็นคลิปกดตรงนี้นะคะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ส่วนประกอบ มีแค่ 3 อย่าง คือ
ถั่วเหลือง
น้ำเปล่า
และน้ำส้มสายชูค่ะ

วิธีทำ
นำถั่วเหลืองเต็มเมล็ดล้างและแช่น้ำไว้ข้ามคืน สังเกตว่าบีบแล้วถั่วจะนิ่มถือว่าใช้ได้ เทน้ำออกและล้างน้ำผ่านอีกครั้ง

นำถั่วที่ได้มาปั่นโดยใช้ถั่ว1/2 กก.ปั่นกับน้ำ 3 ลิตร แบ่งปั่น3-4รอบหรือจนถั่วหมด

ปั่นจนละเอียด นำมากรองด้วยกระชอนและผ้าขาวบาง บีบน้ำถั่วออกมาให้หมด

จะได้น้ำถั่วเหลืองแบบนี้

ส่วนกากถั่วสามารถนำไปใส่ต้นไม้เป๋นปุ๋ยหรือเป็นอาหารสัตว์พวกไก่เป็ดได้ค่ะ

ต้มไฟกลางคนตลอด ต้องคนให้ถึงก้นหม้อเพื่อไม่ให้ไหม้  และคอยตักฟองออก พอเดือดให้เติมน้ำสัก1/2 ถต.เพื่อลดอุณหภูมิ ต้มต่อและปล่อยให้เดือดสัก5นาทีแล้วปิดไฟ

พักให้เย็นลงเล็กน้อยแล้วเติมน้ำส้มสายชู 4 ชต. โดยแบ่งเติม2รอบแล้วคน น้ำถั่วจะมีการแตกตัวเมื่อโดนกรด จะได้เป็นลิ่มก้อนแบบนี้

นำตะกร้าวางบนกะละมัง รองด้วยผ้าขาวบางนำลิ่มถั่วที่ได้ใส่พิมพ์ตะกร้า นำกล่องใส่น้ำมาทับไว้

ผ่านไป2ชม.พบว่าเต้าหู้ไม่แข็ง T_T 

จึงเปลี่ยนมาใส่ตะกร้าขนมจีน ทับด้วยครกหินอีก 2 ชม.

ก็จะได้เต้าหู้แข็งแบบนี้ค่ะ เต้าหู้เนื้อแข็งดีแต่อาจไม่เนียนมากเพราะพลาด ตอนที่ทับด้วยกล่องน้ำค่ะ ดังนั้นเต้าหู้จะแข็งและเนียนต้องเอาน้ำออกมาให้
มากโดยต้องทับกับของที่หนักมากอย่างครกหินแต่ที่ได้มาก็โอเคแล้วค่ะ

หั่นให้ชิ้นเล็กลง ใส่กล่องและเติมน้ำสะอาดให้ท่วม ปิดฝาเก็บในตู้เย็นได้ 5-7วัน  

ทำไม่ยากเลยใช่ไหมค่ะลองทำดูนะคะของคิดมีความผิดพลาดเล็กน้อยเพราะทำครั้งแรกแต่เต้าหู้ที่ได้ถือว่าใช่ได้ค่ะเนื่อแข็งดี เราทำไว้กินเองไม่ได้ขายแค่นี้ก็ดีงามแล้วค่ะ ที่สำคัญปลอดสารเจือปนและสะอาดด้วยเพราะทำเองจึงมั่นใจ ทำง่ายเก็บได้เป็นอาทิตย์ไว้เอามาทำเมนูวันถัดไปค่ะ ลองทำดูนะคะ
**  ยังไงก็ฝากกดแชร์และติดตามชาแนล ครัวแสนง่ายbyคิด ด้วยนะคะ **
เจอกันใหม่เมนูหน้าค่ะ ^๑๑^
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่