[CR] ใครกำลังมองหาเมนู ขนมทานเล่นทำง่ายๆ เชิญทางนี้ค่ะ ชวนมาทำ"พิซซ่าเวียดนาม...ชีส" ทำง่ายๆในกระทะกันค่ะ

สวัสดีค่าา วันนี้หยาด จะชวนมาทำ พิซซ่าเวียดนาม...ชีส 
"พิซซ่าเวียดนาม" หลายคนคงรู้จักกันดี หลายๆคนก็ชอบทานด้วยใช่มั้ยคะ 
เพี้ยนลาเวนเดอร์
เสน่ห์ความอร่อยคือ แผ่นแป้งปอเปี๊ยะเวียดนาม ย่างบนเตาถ่าน ใส่ไข่ ต้นหอมซอย กุ้งแห้ง ใส่หน้าต่างๆ คลายๆกับการทำเครปญี่ปุ่น หรือ การทำพิซซ่าทั้วไป แตกต่างกันที่แป้ง และดัดแปลงเพิ่งหน้าหลากหลาย ให้ถูกปากคนทานแต่ละพื้นที่
เพิ่มรสชาติด้วยซอสหลากหลาย ย่างให้กรอบ ทานแล้วอร่อยถูกปากมากค่ะ

นึกถึงเมื่อไหร่ อยากทานเมื่อนั้น ช่วงนี้เรากักตัวใช้เวลาอยู่บ้าน หยาดเลยจะนำสูตร พิซซ่าเวียดนาม ที่ทำในกระทะ ทำง่ายๆใครๆก็ทำทานได้มาฝากค่ะ รสชาติ อร่อย  กรอบ ไม่แพ้ทำจากเตาถ่านเลยค่ะ 
เพี้ยนลอย
ช่องยูทูป:คนง่ายๆกินอะไรก็ได้ https://youtu.be/-yy-n8S4Bo4
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

วัตถุดิบ
แผ่นแป้งปอเปี๊ยะเวียดนาม (ยี่ห้ออะไรก็ได้ค่ะ)
กุ้งแห้งฝอย
ไข่ไก่ (แนะนำให้ใช้ไข่ฟองเล็กค่ะ)
ปูอัด,ไส้กรอก หรือหน้าตามชอบค่ะ
มอสซาเรลล่า เชดด้าชีสขูด(ใส่หรือไม่ใส่ตามชอบเลยค่ะ)
มายอสเนส
ซอสพริก,ซอสมะเขือเทศ
ใบออริกาโน ,พริกปาปริก้าป่น(ถ้าใส่ชีสแนะนำให้ทานด้วยกันค่ะ)
ทุกอย่างใส่ปริมาณตามชอบค่ะ

นำกุ้งแห้งฝอย ล้างนำสะอาดสัก สองสามน้ำค่ะ เพื่อล้างฝุ่น และลดความเค็มในตัวกุ้งค่ะ
(ทำกินเองจะสะอาดขนาดไหนก็ได้ 5555)
เพี้ยนส่อง

สะเด็ดน้ำ แล้วนำกุ้งแห้งฝอย มาคั่วให้แห้งค่ะ ไม่ต้องถึงกับกรอบนะคะ เดี๋ยวจะเสียรสสัมผัส ของเนื้อกุ้งค่ะ

ล้างต้นหอมให้สะอาด และซอยเล็กๆตามภาพค่ะ

หั่นไส้กรอก ตามยาว หรือ หั่นเฉียง ตามต้องการค่ะ

ใช้ซ้อมฉีกปูอัดเป็นเส้นค่ะ

ตอกไข่ใส่ชามแล้วตีเหมือนไข่เจียวค่ะ เพื่อตักแบ่งใส่แผ่นแป้ง
(ในกรณีที่ไข่เบอร์ใหญ่ ไข่เยอะเกินไปจะทำให้แป้งกรอบน้อยค่ะ)

แต่ถ้าใครมีไข่ฟองเล็ก ใส่ไข่หนึ่งฟองต่อแผ่นแป้งปอเปี๊ยะหนึ่งแผ่นเลยค่ะ 

นำกระทะ ที่มีขนาดก้นกระทะ กว้างพอที่จะวางแผ่นแป้งปอเปี๊ยะเวียดนาม วางแผ่นแป้งลงไปในกระทะ ใช้ด้านไหนก็ได้ค่ะ
เปิดไฟอ่อน 

นำกุ้งแห้งฝอย ต้นหอมซอย ไข่ไก่ ลงบนแผ่นแป้ง
และเกลียให้ทั่วแผ่นแป้งปอเปี๊ยะค่ะ การเกลียให้ทั่วแผ่นจะทำให้ แผ่นแป้งสุกทั่วและกรอบมากค่ะ
เพี้ยนจริงจัง

เมื่อไข่ใกล้สุก นำไส้กรองและปูอัดวางให้ทั่งค่ะ

ใส่ซอสมะเขือเทศ ซอสพริก มายองเนส และชีส ตามชอบเลย

ใส่หน้าแน่นๆเลยค่ะ เพราะชิ้นนี้ หยาดจะเสริฟเป็นแผ่นกลมๆเลยค่ะ ต้องจัดหน้าให้เต็ม
(ถ้าทำแบบพับครึ่ง ใส่หน้าให้น้อยกว่านี้ค่ะ เดี๋ยวเราพับครึ่งเครื่องจะเยอะพอดีค่ะ มีภาพให้ดูล่างสุดค่ะ)
เพี้ยนปักหมุด

จี่ในกระทะ ด้วยไฟอ่อนค่อนไปทางกลางค่ะ และขยับกระทะให้ความร้อนกระจายให้ทั่วถึง ไม่งั้นตรงกลางจะไหม้เอาค่ะ
สีเริ่มสวยแล้วค่ะ ขยับแผ่นแป้งไปเรื่อยๆค่ะ แผ่นแป้งปอเปี๊ยะจะเริ่มกรอบค่ะ
(กลิ่นหอมมากค่ะ ตอนนี้)
เพี้ยนปูเสื่อรอ

ต้องใจเย็นนิดนึงค่ะ เราจะได้พิซซ่าเวียดนาม ที่แป้งบาง กรอบ อร่อยค่ะ
เพี้ยนสู้สู้

เช็คว่า หน้าด้านบนชีสละลาย แผ่นแป้งด้านล่างกรอบแล้ว เป็นอันเสร็จแล้วค่ะ
เพี้ยนเย้

เทใส่ภาชนะที่เตรียมไว้เลยค่าาา 

น่าทานมากๆเลยค่าา ตัดเสริฟเลยค่ะ ใครไม่มีที่กลิ้งๆแบบนี้ ใช้กรรไกรตัดได้เลยค่ะ
ขอแนะนำให้ทานตอน ร้อนๆนะคะ อร่อยมากๆเลยค่ะ
เพี้ยนลาเวนเดอร์

โรยด้วยใบออริกาโน พริกปาปริก้านะ สุดๆ
เพี้ยนชอบ

ยัง ยัง ค่ะ ยังไม่จบ 
เพี้ยนปักหมุด
อีกแบบค่ะ เป็นแบบพับครึ่ง วิธีการทำ ก็เหมือนกันกับแบบแรกเลยค่ะ เอาภาพการพับมาให้ดู แหม!
อยากให้ได้ยินเสียงตอนพับ กร๊อบ กร๊อบ มันกรอบมากๆค่ะ กลิ่นก็หอมยั่วๆด้วย

แนะนำทานตอนร้อนๆเช่นเคยค่ะ แต่ตอนนี้ร้อนมือมากๆค่าาา 
เพี้ยนขำหนักมาก
เสร็จแล้วค่าาา เห็นมั้ยๆไม่ยากเลยใช่มั้ยค่ะ
ซื้อของครั้งนึงทำทานได้เยอะมาก หรือใครจะเอาไปทำประกอบอาชีพก็ไม่ว่ากันค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ที่ติดตามชมมาถึงตอนนี้ ยาวหน่อยค่ะ อยากให้เห็นลายละเอียด
ทำทานแล้วเป็นยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ บ๊าย บาย ค่ะ
เพี้ยนเสียงสูง
ชื่อสินค้า:   พิซซ่าเวียดนาม...ชีส ชีสเยิ้มๆ กรอบอร่อย ทำง่ายในกระทะ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

ข้อมูลเพิ่มเติม

• จ่ายเงินซื้อเอง ไม่ได้รับการสนับสนุนใดๆค่ะ ทำทานแล้วอร่อยเลยนำมาแบ่งปันค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview