ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง2563 ค่าเช่าห้อง อพาร์ตเมนต์ สำหรับอยู่อาศัย จะปรับขึ้นไหม

เจ้าของหอพัก อพาร์ตเมนต์ จะต้องเสียภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ประเภทใช้ประโยชน์อื่นๆ บ้านเช่า อัตราภาษี ล้านละ 3,000 บาทไหมครับ
ถ้าเสียเรทนี้ ภาระภาษีตรงนี้ เจ้าของหอ จะผลักมาให้ผู้เช่า โดยการขึ้นค่าเช่า ค่านี่นั่น อื่นๆ ได้ไหม
ผมเช่าห้องอยู่หลังมหาวิทยาลัย ในกรุงเทพฯ ประเมินราคาที่ดินสิ่งปลูกสร้าง ก็คงหลายสิบล้าน
ห้องที่ผมเช่าก็เก่าๆ ถูกๆ ไม่ได้หรูหราอะไร เดือนละ 2,500 ยังไม่มีปัญญาซื้อบ้าน หรือคอนโดอยู่ได้
ถ้าเจ้าของหอเสียภาษีเรทนี้ มันก็เยอะพอสมควร กังวลว่าค่าเช่าห้องหอหลายๆที่จะถูกปรับขึ้นหรือป่าว คนรายได้น้อย เงินออมน้อยลงไปอีก
ถ้าผมเข้าใจอะไรผิด ช่วยแก้ไขความเข้าใจผิด ความกังวล และตอบคำถามด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่