จะไปกรุงเทพคนเดียว ควรวางแผนยังไงบ้างคะ?

สวัสดีค่ะ คือว่าสิ้นปีนี้มีเหตุจำเป็นมากๆที่จะต้องเดินทางไปกรุงเทพ และต้องไปคนเดียวด้วยค่ะ T_T 
เลยอยากให้พี่น้องชาวพันทิปที่น่ารักทั้งหลายช่วยหน่อยค่ะ กรุงเทพมันเมืองใหญ่ไม่อยากไปเอ๋อๆที่นั่น5555
คือเราจะเดินทางโดยเครื่องค่ะ ไป-กลับ อยู่ที่นู้นราว 2 คืนคืออยากรู้ว่าการเดินทางออกจากดอนเมืองอะค่ะ
คือเราสามารถเดินทางโดยวิธีไหนได้บ้าง ปลายทางอยู่ที่โรงละครแห่งชาติค่ะ ขอทราบแบบละเอียดยิบเลยนะคะ555 >.<
แล้วก็เราไม่ค่อยรู้พวกการเช็คอิน พวกนี้ด้วยอะค่ะพยายามศึกษาอยู่ ใครมีคำแนะนำอะไรบอกได้นะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ปล.อยากทราบว่าการเดินทางสาธารณะในกรุงเทพเนี่ยมีอะไรบ้างเช่น BTS พวกนี้อะค่ะ แล้วก็มันอย่างกันยังไงด้วย
ปล2.จะขอบคุณมากๆเลยท่าบอกพวกค่าโดยสารด้วย แฮะๆ

- มีคำแนะนำอะไรบอกได้เลยนะคะ เศร้าจริงๆค่ะไม่เคยไปต่างจังหวัดคนเดียวเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ลำดับตามเวลา-สถานที่ให้นะครับ

สายการบินในประเทศ จะเข้าจอดที่ อาคาร 2 ของสนามบินดอเมือง
เดินเข้าอาคาร...ลงไปชั้นล่าง--รับกระเป๋า(ถ้ามี และโหลดใต้ท้องเครื่องมา)
เดินออกไป---จะอยู่ประมาณประคู 11 และ 12 ของอาคาร

ประตู 12 ด้านหน้าจะเป็นจุดแวะจอดรับของรถเมล์ Airport Bus ขสมก.สายต่างๆ
ที่นั่งรอด้านหน้ามีหรือไม่--ผมไม่เคยสังเกต แต่ ผดส.จะรอรถกันค่อนข้างแน่นบนทางเท้า
Airport Bus ที่มาบางสาย-บางเวลา อาจเต็มมากก่อน หรือ คนขึ้นมากจนหาที่นั่งไม่ได้
จะยืนออกไป ก็ไม่สบายเท่าไรถ้าคนแน่น หรือรถติด

ถ้าไม่เหนื่อยเกินไป...เดินย้อนผ่านประตู 11--10--9----กลับไปหาอาคาร 1
ประตู 8 เป็นทางเดินออกของ ผดส.ที่เข้าคิวขึ้นแท๊กซี่
ผ่านประตู 7---ประตู 6 จะเป็นท่ารถทั้งรถเวียน และรถ Aiport Bus ขสมก.
โดยกันพื้นที่เรียงตามลำดับสายรถ  A1 - A2 - A3 - A4

A4 เป็นรถสาย บางลำภู/ถนนข้าวสาร - สนามหลวง  โดยไปเข้าท่ารถที่ด้านข้างอนุสาวรีย์ทหารอาสา(สงครามโลกครั้งที่1)  ใกล้ๆโรงละครแห่งชาติ
ค่าโดยสาร 50 บาท
รถรุ่นเดิมเป็น รถแอร์ยูโรทูสีส้ม และ ขสมก.เริ่มทยอยนำเช้ามาแทน เป็นรถ ปอ.สีฟ้า  อาจพบ A4 สีใดมา ก็ขึ้นไปได้

A4 จะออกไปจากสนามบิน---ขึ้นทางยกระดับโทลล์เวย์ ไปต่อเนื่องเข้าทางด่วน---ไปลงถนนหลานหลวงย่านยมราช-สะพานขาว
แล้วไปแยกผ่านฟ้า--ถนนราชดำเนินกลาง
A4 จะวนขวาที่วงเวียนอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย---ผ่านวัดบวรนิเวศ---บางลำภู--ถนนข้าวสาร(ด้านตรงข้ามวัดชนะสงคราม)
และออกไปถนนเจ้าฟ้า--กลับรถใต้สะพานพระปิ่นเกล้า---ขึ้นมาสุดระยะที่อนุสาวรีย์ทหารอาสาฯ

เรื่อง ที่พักนั้น ย่านถนนข้าวสาร/บางลำภู มีทั้ง รร.และเกสท์เฮาส์ มากหลายแห่ง ราคาไม่สูงนัก
แนะนำให้ลองใช้แผนที่ google maps ; search "ถนนข้าวสาร"  พอปรากฏบริเวณแล้ว
ใช้เมาส์แตะที่สัญญลักษณ์รูป เตียง คือ รร.หรือเกสท์เฮาส์  จะมีชื่อ รร. และ ราคากำกับอยู่
หากได้ตำแหน่ง/ราคาที่พอใช้ได้.....Seach google ดูรายละเอียด/การจอง รร.อีกครั้ง
หรือเข้าเว็บรับจองต่างๆ เช่น Booking.com . Expedia.co.th , Traveloka etc.

ตย. ผมลองเอาเมาส์ไปแตะที่ไอคอนของ เกสท์เฮาส์ ลักษมีนารายณ์---ภาพและราคาจะขึ้นมา...แจ้งไว้ 400 บาท ลองตรวจสอบกับเว็บของ รร./เว็บรับจองต่างๆ ดูละกันครับ

หากได้ที่พักย่านนี้  ขากลับไม่ต้องเดินไปขึ้นที่ท่ารถสนามหลวง-อนุสาวรีย์ทหารอาสา ก็ได้ครับ
เดินออกจาก บางลำภู--ถนนข้าวสาร--สน.ชนะสงครามไปทางซ้าย---จะพาเดินออกไปถนนราชดำเนินกลาง
ป้ายรถเมล์ (ผู้คนอาจติดปากว่า ป้ายกองสลากเดิม) ตรงข้าม รร.รัตนโกสินทร์
A4 จะจอดรับที่ป้ายนี้ แล้วย้อนกลับไปถนนหลานหลวง--ยมมราช---ทางด่วนลงดินแเดง....ต่อทางยกระดับโทลล์เวย์วนเข้าไปส่งที่ชั้น 3 ขาออก ปลายอาคาร 1 -ต้นอาคาร 2 ใกล้ประตู 9 ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่