จะไปกรุงเทพคนเดียว ควรวางแผนยังไงบ้างคะ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือว่าสิ้นปีนี้มีเหตุจำเป็นมากๆที่จะต้องเดินทางไปกรุงเทพ และต้องไปคนเดียวด้วยค่ะ T_T 
เลยอยากให้พี่น้องชาวพันทิปที่น่ารักทั้งหลายช่วยหน่อยค่ะ กรุงเทพมันเมืองใหญ่ไม่อยากไปเอ๋อๆที่นั่น5555
คือเราจะเดินทางโดยเครื่องค่ะ ไป-กลับ อยู่ที่นู้นราว 2 คืนคืออยากรู้ว่าการเดินทางออกจากดอนเมืองอะค่ะ
คือเราสามารถเดินทางโดยวิธีไหนได้บ้าง ปลายทางอยู่ที่โรงละครแห่งชาติค่ะ ขอทราบแบบละเอียดยิบเลยนะคะ555 >.<
แล้วก็เราไม่ค่อยรู้พวกการเช็คอิน พวกนี้ด้วยอะค่ะพยายามศึกษาอยู่ ใครมีคำแนะนำอะไรบอกได้นะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ปล.อยากทราบว่าการเดินทางสาธารณะในกรุงเทพเนี่ยมีอะไรบ้างเช่น BTS พวกนี้อะค่ะ แล้วก็มันอย่างกันยังไงด้วย
ปล2.จะขอบคุณมากๆเลยท่าบอกพวกค่าโดยสารด้วย แฮะๆ

- มีคำแนะนำอะไรบอกได้เลยนะคะ เศร้าจริงๆค่ะไม่เคยไปต่างจังหวัดคนเดียวเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่