ผู้ชายเชื้อสายไทยภาคใต้มีชุดประจำภาคไหมคะ หาไม่เจอเลย

ตอนนี้หา Ref ชุดของคนไทยภาคต่าง ๆ อยู่เพื่อทำงาน แต่มาสะดุดตรงคนไทยภาคใต้ที่เราค้นเท่าไรก็ไม่เจอ เฉพาะชุดผู้ชายนะคะ เราเห็นแต่ชุดมลายูตลอดเลย ส่วนผู้หญิงก็ดูแต่งคล้าย ๆ มลายูเหมือนกันอีก อันนี้ชาวเลผู้หญิงก็เห็นแต่งคล้าย ๆ กันเหมือนกัน เข้าใจได้ว่าอยู่ใกล้ ๆ กันวัฒนธรรมมันย่อมใกล้เลยคิดว่า งั้นผู้ชายก็น่าจะแต่งเหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่ใจเพราะหารูปไม่ได้เลย ที่ค้นเจอเพิ่มก็มีแต่ชุดเปอรานากันแทนกับพวกชุดไทยประยุกต์สมัยใหม่ไปเลย ใครพอมีรูปช่วยแบ่งปันทีนะคะ หรือมีแหล่งให้สืบค้นต่อได้ ขอบคุณมากค่ะ

ป.ล. ค้นเจอคำอธิบายว่าคนไทยภาคใต้แต่งเหมือนภาคกลาง แต่ทำไมผู้หญิงแต่งชุดเหมือนคนมลายูซะงั้น เลยสับสนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่