บัตรktc ยังไม่เคยรูดแต่บัตรชำรุดแล้ว

กระทู้คำถาม
(แก้ไขพิมพ์ในคอม) สอบถามทาง ktc ผมเองได้ไปหาข้อมูลว่าบัตรktc ชำรุดต้องเสียธรมมเนียม ผมใช้บัตร แพททินัม วีซ่า

(น้ำๆ ) จุดเริ่มเป็นเด็กไม่ค่อยรู้เรื่องไม่เคยรูด เวลาอยากได้อะไร ก็บอกพี่เรียกพี่ไปรูดหรือเอาบัตรไปรูดเอง มะก่อนทำได้ และผ่อนกับพี่แทน(ไม่ได้อยู่ด้วยกัน) พอโตขึ้นมาหน่อยผมเอง ทำงานได้บัตรใบแรก บัตรแพท จากพนักงาน.เรียกทำบ่อยๆ(ทำยอด) เพราะเค้าเห็นหน้าผมบ่อย จึงทำโดยที่ส่งเอกสารภายหลัง เพราะมันมันฟรีธรรมเนียมเพื่อได้ใช้ ไม่มีความรู้ ได้บัตรมา เดือน11/61 เวลาผ่านไปเกือบ3เดือน พนง.โทรมาถามว่าได้รับบัตรยัง ผมบอกได้แล้ว เค้าบอกให้ผมทำการเปิดบัตร
จึงเริ่มลองใช้ รูดใช้ครั้งแรก /1/62 โดยซื้อผ่านเว็ป บิลแรกผมก็โดนเบี้ยปรับล่าช้า มีการโทรมาถ้วงถาม จึงรู้ว่าบิลไม่ถึงบ้าน ทางพนักงาน จึงแนะนำโหลดแอพดูผ่านมือถือ ได้ชำระในนี้ได้ (ทำให้ผมฉลาดขึ้นมาหน่อย)แต่ก็ไม่กล้าใช้(กลัวข่าวหนี้บัตร) เวลาผ่านไป ปลายเดือน6 พี่สาวแนะนำให้ใช้บัตร Mgenดูหนัง เพราะเห็นผมชอบดูหนัง และติดซื้อป็อปคอน+น้ำ สดๆหน้าโรง 2xx ประกอบจังหวะเดียวกับ อยู่ๆของOnesiamให้ผมทั้งๆที่ไม่ได้สมัตร เค้าดูจากเงินเดินสะพัด ทำให้ผมพึ่งเริ่มศึกษาปลายเดือน6 ว่ามีพวกคะแนนแคลชแบ็ค จากที่รู้ว่าแค่รูดผ่อนจ่ายไรแบบนี้ ผมจึงลองนำบัตรแพท (หัดเก็บแต้ม) ค่าประปาผมก็ 5พัน(2เดือน)ก็คงได้หลายแต้ม ไปรูดมะวาน ปรากฎว่ารูดไม่ได้ เริ่มสงสัย  จึงรูดซื้อขนมสุนัขก็รูดไม่ได้ ทางร้านเป็นกันเองให้ลองชำระผ่านเว็ปก็ใช้ได้ เอาของหน้างานไป เค้าบอกซิมไม่ดี แทบแม่เหล็กใช้ได้ ผมลองเอาบัตรไปรูดตัดผมต่อ รูดไม่ได้อีก  วันนี้ เอาบัตรไปรูดน้ำมันก็ไม่ได้  ผมคิดว่าซิมการ์ดมีปัญหา ทั้งๆที่ไม่เคยรูด และผมเก็บไว้อย่างดีในกระเป๋าเก็บบัตร ไม่เคยพกติดกางเกง

***สรุปคือ ผมได้บัตรมา8เดือน ไม่เคยรูด แต่บัตรชำรุด ถ้าผมขอบัตรใหม่ผมต้องเสียธรรมเนียม หรือปล่าวครับ ****
ที่พูดมาทั้งหมด  มันเป็นเรื่องความรู้สึก ที่ว่า คือยังไม่ทันได้ใช้ก็เสียสะแล้ว ที่ต้องเสียค่าธรรมเนียม
เสมือนการ กินข้าวร้านนี้ประจำ ปกติใช้แต่ช้อนกิน ต่อมาต้องการใช้ซ่อม แต่ซ่อมหักเฉย เจ้าของร้านบอกขอซ่อมใหม่ คิดตัง ผมจึงรู้สึกไม่โอเค
***บัตรลักษณะปกติ แต่พลาสติกรอบนอกเริ่มลอก ซืมการ์ดมีรอยดำ แต่ใช้ยางลบๆ ก็ไม่ติด(ร้านหมาทำให้)
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เนื้อหาที่เล่าประกอบอ่านไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

จับใจความได้ว่า ตั้งแต่ได้บัตร KTC มาไม่เคยใช้บัตรผ่านเครื่องรูดบัตร

ใช้ครั้งแรกซื้อของออนไลน์

ครั้งที่ 2 ซื้อของจากร้านที่รู้จักกัน ก็รูดไม่ผ่าน แต่เปลี่ยนเป็นจ่ายชำระผ่านเวปแทนก็ผ่าน (ตรงคำว่าประปา งงมาก)

จขกท.เลยคิดว่าบัตรเสีย และไม่อยากเสียค่าธรรมเนียมออกบัตรใหม่

ตรงนี้เราไม่มีความรู้ค่ะ ว่าบัตรชำรุดต้องเสียหรือคะ ถ้าชำรุดจริงไม่น่าเสียค่าธรรมาเนียมนะคะ

แต่บัตรเครดิตรุ่นใหม่ๆที่ไม่ใช่แถบแม่เหล็กแบบเก่า เรายังไม่เคยเจอบัตรเสียเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่