เมื่อลูกเป็นไข้หวัด RSV

สวัสดีค่ะ เรามีลูกเล็กอายุ 2 ขวบ 11 เดือน เมื่อบ่ายวันเสาร์ที่ผ่านมา (29/6) ลูกชายมีน้ำมูก ตกเย็นมีอาการไข้ขึ้น เป็นมาตั้งแต่วันนั้นก็ประมาณ 3 วันกว่าแล้ว ช่วงกลางวันจะไม่มีไข้ แต่ตอนกลางคืนช่วงนอนหลับจะมีไข้ขึ้น เรากับแฟนต้องมาช่วยเช็ดตัว และให้กินยาลดไข้ ลดน้ำมูก

จนเมื่อวานนี้ (2/7) ได้พาไปหาหมอ คุณหมอบอกว่าน้องเป็นไข้หวัด RSV ซึ่งเป็นมากกว่าไข้หวัดธรรมดา

เราจึงอยากจะขอสอบถามเรื่องความรุนแรงของไข้หวัด RSV และวิธีดูแลร่างกายให้หายโดยเร็วค่ะ 

ต้องขอรบกวนทุกๆ ท่าน และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
RSV หรือ โรคติดเชื้อระบบทางเดินหายใจ เป็นโรคที่สามารถติดต่อได้จากการคลุกคลีใกล้ชิด สัมผัสกับเชื้อที่อยู่ในสารคัดหลั่ง
เช่น น้ำมูก น้ำลาย เสมหะ ร่วมทั้งสิ่งแวดล้อม ได้แก่ เสื้อผ้า โต๊ะ เก้าอี้ ของใช้ต่างๆ ของเล่น เป็นต้น

ซึ่งอาการมักจะแสดงออกในช่วง 2-4 วันแรกที่ได้รับเชื้อ อาการจะมีลักษณะคล้ายไข้หวัดธรรมดาอาจจะมีไข้ต่ำๆ คัดจมูก มีน้ำมูกใส ไอบ้าง
แต่จะไอแห้งๆ ถ้าอาการไม่รุนแรงค่ะ และมักจะหายได้ภายใน 1-2 สัปดาห์ค่ะ แต่ถ้ามีอาการรุนแรง หรือเชื้อลงสู่ระบบทางเดินหายใจส่วนล่าง
อาจจะทำให้หลอดลมอักเสบ หลอดลมฝอยอักเสบ และปอดบวม และมักจะมีอาการไข้สูงขึ้น ไอมากขึ้น ไอจนอาเจียน เสมหะมาก
หายใจเหนื่อย หายใจลำบาก หอบ หายใจเร็ว หายใจมีเสียงวี๊ดๆ ตัวเขียว ซึมลงได้ค่ะ

วิธีการดูแลผู้ป่วย  หากอาการไม่รุนแรง ให้ลูกน้อยดื่มน้ำอุ่นเยอะๆ พักผ่อนมากๆ ล้างมือบ่อยๆ และทุกครั้งก่อนรับประทานอาหาร
ถ้ามีไข้สามารถให้ยาลดไข้ร่วมด้วยได้ อาการจะค่อยๆดีขึ้น และแนะนำให้หลีกเลี่ยงการอยู่ในห้องแอร์
หรือโดนลมจากพัดลมโดยตรง เพราะอาจทำให้น้ำมูก หรือเสมหะเหนียวข้นขึ้น กระตุ้นให้ไอมากขึ้นได้ค่ะ

แต่ถ้าลูกมีอาการไอมากขึ้น หายใจลำบาก หายใจมีเสียงวี้ด มีไข้สูง ทานได้น้อย อ่อนเพลีย
แนะนำให้คุณแม่พาลูกน้อยมาพบกุมารแพทย์เพื่อรับการตรวจวินิจฉัยเพิ่มเติม ถึงภาวะแทรกซ้อน และรับการรักษาต่อไปค่ะ

ขออนุญาตแนบลิ้งค์บทความค่ะ
https://www.ram-hosp.co.th/news_detail/272
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่