ไถ่ถอนที่ดินขายฝากอย่างไรให้ดีที่สุดคับ ?

คือเรื่องมันค่อนข้างยาวนิดนึงนะคับ จะค่อยๆเล่าทีละสเตปนะคับ
คือ .. เราได้ทำเรื่องขายฝากที่ดินไปที่ยอด 2 ล้านบาท สัญญา 1 ปี (เราทำสัญญา เดือน พ.ค.61 ) ดอกเบี้ยร้อยละ 2 ต่อเดือน (เดือนละ 40,000฿) วันที่ทำสัญญา เจ้าหนี้ได้หักเงินไปเป็นจำนวน 120,000 ฿ (หักล่วงหน้า 3 เดือน ) พอเข้าเดือนที่ 4 เจ้าหนี้ได้พูดคุยกับเราและตกลงกันว่า เจ้าหนี้จะให้เงินเราอีก 250,000฿ แล้วให้เราไม่ไถ่ถอน ณ ตอนนั้นเราคิดว่าเราคงไม่มีปัญญาที่จะไถ่ถอนแล้วในเวลาอีกประมาณ 8 เดือนที่เหลือ เราจึงตกลงรับเงินและเจ้าหนี้ได้ให้เราเขียนใส่ในสำเนาบัตรประชาชน ว่าเราได้รับเงินรวมทั้งหมด 2,250,000 ฿ ในกระดาษสำเนาบัตรเจ้าหนี้ให้เราเขียนว่าเราได้ขายที่ดินนั้นๆให้เจ้าหนี้แล้ว หลังจากนั้นเราก็ตัดใจที่เสียที่ดินผืนนั้นไป แต่เมื่อปลายเดือน เม.ย.62 ที่ผ่านมา เราได้หนังสือจากทางที่ดิน ระบุว่า ที่ดินของเราที่มีสัญญาขายฝากเหลือเวลาในการไถ่ถอนน้อยกว่า 3 เดือน จึงทำให้ที่ดินของเราได้ต่อสัญญาต่ออีก 6 เดือน เหมือนเป็นการช่วยลูกหนี้ ณ วันที่เราได้รับหนังสือ ตอนนั้นเราพอมีจำนวนเงินอยู่บ้างบางส่วนที่อาจจะพอไถ่ถอนได้ เราจึงติดต่อกับทางเจ้าหนี้ เพื่อพูดคุยเรื่องการไถ่ถอน เจ้าหนี้จึงบอกว่า ให้มาไถ่ถอนได้ แต่ต้องจ่ายยอดทั้งหมด รวมดอกเบี้ย ซึ่งยอดทั้งหมดรวมดอกเบี้ย ค่อนข้างสูงมาก (สูงที่ดอกเบี้ย) ยอดไถ่ถอนทั้งหมดอยู่ที่ 2,695,000฿ (เงินต้น 2,250,000+ดอกเบี้ย 445,000) เราได้ขอความเห็นใจจากเจ้าหนี้เพื่อขอลดดอกเบี้ย เพื่อให้ยอดลดลงพอที่เราจะหาเงินมาไถ่ไหว แต่เจ้าหนี้บอกว่าไม่ลดให้แล้วให้เหตุผลว่าก็นึกว่าจะไม่เอาคืนแล้ว เราจึงบอกว่า ณ วันนั้นเรามืดแปดด้านจริงๆเงินมันจมไปหมดเลยยอมรับเงินเพื่อที่จะไม่คิดไถ่ถอน แต่ตอนนี้เราพอมีหนทางเราจึงขอความกรุณาเพราะเราก็เสียดายที่ดินที่เป็นมรดก อยสกถามผู้รู้คับว่าเราจะทำยังไงดีที่จะให้ทางเจ้าหนี้ยอมใจอ่อนหรือช่วยลดดอกเบี้ยให้เราสักหน่อยเพื่อให้เราพอที่จะหาเงินได้ทันก่อนที่สัญญาอีกหกเดือนจะหมด หรือมีวิธีแบบไหนได้บ้างที่เราจะสามารถได้ที่ดินของเราคืน รบกวนผู้รู้ช่วยทีคับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่