ระหว่างสัญชาติไทย และ จีน สัญชาติไหนดีกว่ากัน

ต้องไปรับมกรดสืบทอดจากคุณปู่คุณย่าที่อยู่จีนเลยได้ศึกษาและอ่านมาหลายๆเว็บไซต์ การโอนสัญชาติจีนต้องสละสัญชาติที่ตนถือ
แต่อีกใจก็กลัวจะทุบหม้อข้าวตัวเอง ขอคำแนะนำ ข้อดีข้อเสียจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปล.หากแฮ็กห้องผิดขออภัยด้วยนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
จริงๆ คุณจะตั้งรกรากที่ไหนก็ใช้สัญชาตินั้นแหละสะดวกสุด
ถ้า ทั้งชีวิตที่เหลือคุณจะอยู่จีนก็ใช้จีนไป แต่ถ้าอยู่ไทยก็ใช้ไทยสะดวกกว่า

แต่สงสัย กฎหมายจีนมรดกต้องเป็นคนจีนด้วยเหรอครับ ถึงรับได้ ?
ปกติทั่วไปสัญชาติไหน ก็รับมรดกได้ทั้งนั้นนี่ครับ แต่อาจมีปัญหา
นิดหน่อย เวลาโยกย้ายทรัพยสิน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่