Elliptical วันละ 50 นาทีขึ้นไป มีผลดีหรือผลเสียอย่างไรบ้างคะ

สวัสดีค่ะ เรามีเครื่อง Elliptical อยู่ที่บ้านค่ะ เข้าวัย 40 อยากดูแลสุขภาพจริงจัง เพราะเดินขึ้นลงบันไดชั้นสามที่ทำงานวันละหลายรอบแล้วหอบค่ะ
เลยใช้วิธีออกกำลังกายช่วงเย็นหลังเลิกงานด้วย Elliptical ที่บ้านเพราะสะดวกค่ะ(ในห้องแอร์) เริ่มจากวันละ 30 นาที เพิ่มมาเรื่อยๆ จนเป็นวันละ 50 นาทีอัพ โดยมีพักจิบน้ำแต่ไม่เกิน 1-2 นาทีค่ะ ส่วนอาหาร ลดทอด ลดหวาน ลงค่ะ แต่ไม่เคร่งนัก ทำมาได้ 9 วันแล้วค่ะ เบาปวดขาลงเยอะแล้ว

**ขอถามว่า Elliptical ครั้งละ 50 นาทีอัพ ทุกวันอันตรายไหมคะ อายุ 40 สูง 160 น้ำหนัก 68 ค่ะ**
รบกวนขอคำแนะนำอื่นๆด้วยค่ะ ต้องการทั้งลดสัดส่วน และสุขภาพ โดยเครื่อง Elliptical ค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่