มีคนสนใจจะซื้อที่ดินไปทำบ้านจัดสรรโดยการกู้ธนาคาร อยากทราบเรื่องการทำสัญญา ซ์้อขาย และระหว่างรออนุมัติ

ผมเคยขายที่ดินของตัวเองมาบ้าง แต่เพิ่งเคยเจอคนซื้อที่จะเอาไปทำบ้านจัดสรร
งง และสงสัยอยากถามผู้รู้ว่ามันมีขั้นตอนเป็นยังไง
เพราะเท่าที่ฟังเค้าพูด เหมือนเริ่มด้วยการที่เค้าเข้ามาทำสัญญาซื้อขายและวางเงินมัดจำให้ผม
ระหว่างที่เค้าไปยื่นกู้ธนาคารรออนุมัตินั้น อาจจะมีการปรับปรุงพื้นที่ นำดินเข้ามาถม ดำเนินการของเค้าไปเลย
(ผมยังไม่แน่ใจ ยังไม่ได้คุยกันละเอียดขนาดนั้น)
เค้าแจ้งว่า ปกติธนาคารจะอนุมัติ1ปี แต่ของเค้าสามารถอนุมัติภายใน 6 เดือนได้
เมื่อธนาคารอนุมัติ เงินจะเข้าที่ผมทันที

อยากทราบว่า
1 ขั้นตอนมันเป็นอย่างที่ขั้นต้นที่ว่ามาไหม? หรือมันมีขั้นตอนยังไงบ้าง? ใครเป็นผู้รับเหมาหรือมีความรู้รบกวนหน่อยครับ

2 การที่เค้าไปยื่นกู้ธนาคารโฉนดผมจะอยู่กับผมใช่ไหม?
(หมายถึงไม่ใช่ไปอยู่ที่ธนาคารจนกว่าธนาคารจะจ่ายเรา? เพราะผมไม่ปล่อยโฉนดจนกว่าเงินครบ เลยอยากทราบ)

3 แล้วรอตั้ง 6 เดือน ปกติจะได้เงินเท่าเดิมหรือมีการจ่ายค่าเสียเวลาหรือดอกเบี้ยให้รึเปล่า?
(ถ้ามันนานขนาดนั้นผมยกเลิกดีลไม่เอาเจ้านี้ ไปเอาเจ้าอื่นที่พร้อมดีกว่าไหม? หรือปกติการกู้ธนาคารก็เป็นกันแบบนี้?)

4 แล้วเมื่อได้เงิน เรื่องการโอนจะเป็นอย่างไรครับ? ธนาคารจะเอาโฉนดไปพร้อมหนังสือมอบอำนาจของเรา
หรือเราต้องไปโอนกับคนซ์้อกับเจ้าหน้าที่ธนาคารที่กรมที่ดิน?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่