ภรรยา​สร้าง​แต่​หนี้​สิน ผม​จะ​ทำ​ยังไง​กับ​ชีวิต​คู่​ดี​ครับ​

ผม​กับ​ภรรยา​แต่ง​งาน​อยู่​ด้วยกัน​มา​ 14 ปี
มี​ลูก​ด้วยกัน​ 2 คน ยัง​อยู่​ชั้น​อนุบาล​ทั้ง​คู่

หนี้​ก้อน​แรก นอก​ระบบ​ 200,000 บาท
เนื่องจาก​พ่อติด​คุก แม่​อยู่​คนเดียว​ ไม่มี​อาชีพ​อะไร
เธอ​เป็น​เสา​หลัก​ของ​บ้าน​ ต้อง​กู้​มา​ใช้​จ่าย​ใน​บ้าน

หนี้​ก้อน​ที่​ 2 สาเหตุ​ต่อเนื่อง​มาจาก​ก้อน​แรก
เนื่องจาก​เงินเดือน​โดน​หัก​เยอะ​ ไม่​พอ​ค่า​ใช้​จ่าย
ใน​ระบบ​ 400,000 นอก​ระบบ​อีก 300,000
รวม 700,000 บาท

ผม​กู้เงิน​สหกรณ์​มา​ช่วย​ปิด​หนี้​นอก​ระบบ​ให้
รวม​กับ​หนี้​เดิม​ของ​ผมที่กู้มา​ก่อนหน้า
รวม​แล้ว​ 550,000 บาท

สรุป​ทุกวันนี้​ผม​และ​ภรรยา​ต้อง​จ่าย​หนี้​ใน​ระบบ​
รวม​กันเกือบ​ 1 ล้านบาท

จ่าย​หนี้ก้อน​ที่​ 2 มา​ได้​แค่​ปี​เดียว​ เธอ​ก็​สร้าง​หนี้​อีก
ไป​เอา​นอก​ระบบ​ของ​อีก​เจ้า​หนึ่ง​มา 1 แสน ไป​ปล่อย​ให้​อีก​เจ้า
กะ​ว่า​จะ​กิน​ดอก​ แต่​คน​ที่​เอา​ไป จ่าย​แค่ 3 เดือน​แรก แล้ว​หนี​เลย

เธอ​เลย​ต้อง​ไป​กู้​นอก​ระบบ​อีก​หลาย​ๆ เจ้า
เพื่อ​เอา​มา​จ่าย​ดอก​ให้​เจ้า​แรก​ มัน​ก็​พ่วง​กัน​เป็น​ลูก​โซ่
สรุป​ เป็น​หนี้​นอก​ระบบก้อน​ที่​สาม จำนวน​ 3 แสนบาท

ผม​ควร​เลิก​กับ​เธอ​ไป​เลย​มั้ย แต่​ก็​สงสาร​ลูก​สอง​คน
ที่​ไม่ได้​รู้​เรื่อง​อะไร​ด้วย​เลย
หรือ​ให้​อภัย​ภรรยา​เป็น​ครั้ง​ที่​สาม
แต่​ในใจก็​คิดว่า​ จะมี​ครั้ง​ที่​สี่​อีก​มั้ย​
ผม​ควร​ไป​ทาง​ไหน​ดี เครียด​และ​สับสน​กับ​ชีวิต​ครับ​
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 17
ในฐานนะผู้หญิงคนนึงนะคะ คุณเลือกแม่ของลูกได้แย่มาก
ไม่เป็นหลัก ไม่รับผิดชอบ ทำให้ลูกต้องมีแม่แบบนี้ อย่าว่าใจร้ายนะคะ
เลิกแล้วต่างคนต่างไป หอบลูกไปด้วย เพราะแม่คนนี้จะสร้างปัญหาหนี้สิน
ให้ลูกๆ ไปจนตาย ลูกจะต้องทุกข์ระทม กับสิ่งที่แม่สร้างไปทั้งชีวิต
คือเราเห็นแบบนี้มาเยอะค่ะ ลูกยังไงก็ต้องช่วยแม่กลายเป็นติดหนี้สิน
ยากจนไปยันลูกหลานเหลนโหลน คือลูกเลือกพ่อแม่ไม่ได้
แต่เราเลือกพ่อ เลือกแม่ ให้ลูกได้ค่ะ

ฟังดูเหมือนเราใจร้ายนะคะ แฟนคุณไม่ได้เลวร้ายอะไร
แต่เรามองว่าเขาโง่ คิดน้อย และแก้ปัญหาชีวิตแบบไร้เหตผลมากๆ
เราว่าความโง่ ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่เราไม่ควรเอาคนนั้นมาเป็นคู่ชีวิต
ความคิดเห็นที่ 16
ไม่ผ่านตั้งแต่พ่อติดคุก แม่อยู่บ้านเฉยๆ

เจอแบบนี้ไม่เลือกเป็นแฟนแน่นอน
ความคิดเห็นที่ 1
คนที่ไม่มีวินัยทางการเงินนี่ไม่ไหวนะ.. ยิ่งมีคนคอยตามใช้หนี้ให้ตลอด ยิ่งกำเริบ...

คุณโอเคที่จะตามใช้หนี้แทนไปตลอดชีวิตหรือเปล่า... ถ้าไม่.. หย่าแล้วเอาลูกมาเลี้ยงเอง ปล่อยเขารับผิดชอบเรื่องหนี้ไปคนเดียว
ความคิดเห็นที่ 2
ต้นตอของปัญหาทั้งมวล คือ เลือกคู่ชีวิตผิด แต่คิดแก้ไขตอนนี้คงยาก เพราะหลวมตัวอยู่ด้วยกันจนมีลูก 2 แล้ว ความสัมพันธ์มันไม่ใช่แค่คุณกับเมีย แต่มันมีลูกเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

คนเราส่วนใหญ่มักจะลืมหรือละเลยไปว่า การแต่งงาน เราไม่ได้แต่งกับคู่ชีวิต (หญิงหรือชาย) ของเราเพียงอย่างเดียว แต่เราแต่งกับครอบครัวเขารวมเข้ามาเป็นบริวารวงศาของเราด้วย ปัญหาของเขาจึงกลายเป็นปัญหาของเราไปโดยปริยาย ที่ในบางครั้ง (กรณีนี้) ก็น้ำท่วมปากจะไม่ช่วยก็ไม่ได้เพราะญาติเมียมันค้ำคอค้ำไส้อยู่

ด้วยเหตุแบบนี้ เป็นหนึ่งในสาเหตุที่ผมไม่แต่งงาน ไม่มีเมียและลูก เพราะมากคนก็มากความ หลาย ๆ เหตุการณ์ในพันทิปนี้ก้ยังย้ำเสมอว่าผมคิดถูก

ถามว่าทางออกของปัญหามันมีไหม ...มันก็มี แต่คุณจะทำใจเลือกทางเดินนั้นได้หรือไม่?

1. เลือกที่จะเดินออกมาจากครอบครัวของเมีย เอาแต่ลูกมาเลี้ยง และปล่อยให้เขารับผิดชอบในสิ่งที่ตนก่อขึ้น แต่ต้องแลกมาด้วยการถูกประณามจากครอบครัวเมีย (หรือสังคม หรือสังคมที่ทำงาน) ได้เลยว่า ทิ้งกันเมื่อยาก ถามว่าปัญหานี้เราไม่ได้ก่อก็จริง แต่ในเมื่อดองกันเป็นผัวเมียแล้ว ก็ถือว่าเป็นครอบครัวเดียวกันแล้ว มันจะหลีกเลี่ยงไม่รับผิดชอบเลยคนไทยส่วนใหญ่มองว่ามันเห็นแก่ตัวขัดจารีตค่านิยมสังคมไทย (ที่บางทีก็ด้อยพัฒนา) เพราะเมียไม่ใช่คนอื่น มันไม่ใช่แค่ดองโดยปาก แต่มันดองด้วยกฎหมายด้วย หากเป็นสังคมฝรั่งคงมองเป็นอีกทางตรงข้าม
2. ก้มหน้าก้มตาและทำใจยอมรับ ว่านี่คือครอบครัว และคนในครอบครัวกำลังลำบาก ต้องช่วยเหลือ แม้จะขัดใจแต่ไม่ขัดจารีตสังคม

เหตุการณ์มันออกทางนี้แล้ว ไม่ว่าทางไหนก็ลำบากทั้งคู่ ทั้งช่วยและไม่ช่วย คุณต้องเลือกว่าทางไหนเหมาะกับตัวคุณมากที่สุด พิจารณาให้รอบด้าน ทั้งทางสังคม หน้าที่การงาน และด้านครอบครัวที่ตอนนี้มี 4 ปาก คิดถึงความรู้สึกของลูกคุณด้วย

ขอให้โชคดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่