[CR] รีวิวแด่ชาวออฟฟิศซินโดรม ฝังเข็ม ครอบแก้ว @ โรงพยาบาลหัวเฉียว แผนจีน

รีวิว ฝังเข็ม ครอบแก้ว กับแพทย์แผนจีนที่โรงพยาบาลหัวเฉียว สาขาใกล้ๆ กับตลาดโบ้เบ้ค่ะ
เรามีอาการปวดบ่า ไหล่ คอ ลามไปถึงช่วงหลัง พยายามบรรเทาอาการตัวเองด้วยการไปนวด
นวดตามร้านทั่วไป หรือ สปาค่ะ ซึ่งก็เคยได้ยินมาเหมือนกันค่ะว่ายิ่งนวดยิ่งเส้นจมแต่ไม่รู้จริงไหม
แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าตอนนวดมันสบายมาก ฟินสุด แต่รู้ตัวเหมือนกันค่ะว่ายิ่งนวด ยิ่งชอบแรงๆ 5555
จนรู้สึกว่าหรือมันจะอันตรายจริงๆ บวกกับตอนนั้นไปเจอรีวิวใน Facebook ราคาไม่แพงอย่างที่คิด
และคิดว่าถ้าหาหมอจริงๆ จังๆ อาจจะดีกว่า เลยลองโทรไปก่อน กลัวจะคนเยอะและคิวเต็ม

เบอร์ตรงติดต่อ แพทย์จีน หัวเฉียวค่ะ 02-222-1828 เปิดบริการทุกวัน 8.00-16.00 น. (ปิดวันหยุดนักขัตฤกษ์)

เราก็โทรไปจองคิววันอาทิตย์ เจ้าหน้าที่รับสายและบอกว่าสามารถ walk-in เข้ามาได้เลยค่ะ
พอถึงวันอาทิตย์เราก็ไปก่อน 8.00 น. นิดหน่อยเพื่อทำประวัติที่ชั้น 1 เข้าประตูหน้าไปอยู่ซ้ายมือหาไม่ยากค่ะ
บรรยายกาศในโรงพยาบาลจะไม่ค่อยวุ่นวายเท่าไรค่ะ หรือ อาจจะเพราะเราไปเช้า
เท่าที่เห็นคนไข้ที่มาหาส่วนใหญ่จะเป็นผู้สูงอายุค่ะ แล้วก็มีชาวต่างชาติบ้างค่ะ
โรงพยาบาลจะมีกลิ่นเฉพาะตัวเป็นกลิ่นยาจีนค่ะ ใครไม่ชอบอาจจะรู้สึกแปลกๆ แต่ซักพักจะรู้สึกชินค่ะ
พอทำประวัติ วัดความดัน ชั่งน้ำหนักเสร็จ เจ้าหน้าที่ก็ให้เดินขึ้นไปหน้าห้องตรวจได้เลยค่ะ

เดินขึ้นไปชั้น 2 จะเจอห้องตรวจ ไปนั่งรอหน้าห้องซักพักก็มีพยาบาลเดินออกมาเรียก
แต่วันนี้ไปรอบสองเหมือนพี่พยาบาลจะบอกว่ามาถึงแล้วเข้าไปได้เลยค่ะ
ถ้าในห้องคนไข้เยอะก็จะให้ออกมานั่งรอด้านนอกก่อน ส่วนในห้องจะมีเก้าอยู่ไม่กี่ตัว
ละก็เป็นเตียงมีผ้าม่านกั้นเป็นสัดส่วนค่ะ เราไปรักษาบ่า ไหล่ หลัง ก็จะต้องถอดช่วงบนหมดเลยค่ะ
แต่ก็โอเคเพราะคุณหมอกับพี่พยาบาลเป็นผู้หญิงหมดเลย แถมมีผ้าม่านกั้นด้วย
เราไปรักษากับคุณหมอผู้หญิงชาวจีน คุณหมอน่ารักมากค่ะ
เหมือนไปรักษากับมะม๊าเราอะไรประมาณนั้น 555 ชวนเราคุยให้ไม่เกร็ง พี่พยาบาลก็ใจดีค่ะ
ชื่อพี่รวย พยาบาลท่านอื่นๆ ก็บริการดีมากๆ ค่ะ ดีกว่าโรงพยาบาลหลายๆ แห่งมาก ประทับใจมากค่ะ

พอได้เข้าห้องตรวจคุณหมอก็สอบถามอาการว่าปวดตรงไหน มีอาการยังไงบ้าง
ก็บอกท่านไปค่ะว่านั่งทำงานใช้คอมนาน ปวดช่วงบ่า คุณหมอท่านก็บอกว่าเป็นออฟฟิศซินโดรม
ให้พี่พยาบาลพาไป อบยาสมุนไพร จะเป็นเตียงที่มีหม้อไอน้ำสมุนไพรด้านล่างค่ะ
ก็ถอดเสื้อออกหมดและนอนบนเตียงให้ช่วงตะแกรงอยู่ตรงบริเวณที่เราปวดและจะมีผ้าห่มมาให้
คลุมหรือห่มเพื่อให้ไอน้ำอยู่บริเวณเฉพาะจุดค่ะ แต่ถ้าใครร้อนเกินไป พี่พยาบาลแกก็บอกว่าให้สะบัดๆ ผ้า
พอให้อากาศได้เข้าไป หรือ สามารถพลิกตัวไปมา เอียง เปลี่ยนทิศทางได้ตามสะดวกเลยค่ะ
ครั้งแรกที่ไปทำก็นอนจัดทิศทางกว่าจะได้องศาก็ซักพักเลยค่ะ 5555
พอรู้หลักแล้วจะรู้สึกสบายเหมือนอบซาวน่า และเป็นกลิ่นสมุนไพร กลิ่นคล้ายๆ จับเลี้ยง ค่ะ

ที่เห็นเป็นกระจกไม่ต้องห่วงค่ะ พี่พยาบาลบอกว่าติดฟิล์มไว้ด้านนอกจะมองไม่เห็น
นอนอบสมุนไพรประมาณ 15 - 20 นาที พี่พยาบาลก็จะเปิดม่านมาดูเป็นครั้งคราวว่าเราเป็นยังไงบ้าง
ร้อนเกินไปไหม แล้วก็พยายามอย่าเล่นโทรศัพท์นะคะ พี่พยาบาลบอกว่าตกลงไปในหม้อหลายคนแล้วค่ะ 5555
นอนอบสมุนไพรเหงื่อมันจะออกเยอะมากๆ จนผ้าที่ให้มาเปียกทั้งผืน แต่รู้สึกผ่อนคลายดีค่ะ
พอครบเวลาพี่พยาบาลก็จะบอกให้เราแต่งตัวและไปหาคุณหมอ
คุณหมอจะทาน้ำมันและจับๆ กดๆ นวดๆ เส้นเรา ท่านบอกว่าเราเส้นแข็งมาก ไม่เหมือนคนอายุยี่สิบต้นๆ เลย
และเรามีอาการกระดูกสันหลังผิดรูปเล็กน้อย คุณหมอก็จับบิดเลยค่ะ 5555
บิดตัวเรานะคะ เสียงกระดูกก็ดังฝั่งละครั้ง แล้วคุณหมอก็ให้เราไปนอนบนเขียง เอ้ย! เตียงค่ะ
คุณหมอก็จับบิดตัวอีกรอบ แล้วก็ให้ถอดเสื้อนอนคว่ำ เป็น moment ที่มองไม่เห็นอะไรแล้วค่ะ 555

มาพาร์ทฝังเข็ม คุณหมอก็ถามว่าเคยทำไหม เราก็บอกว่าไม่ และก็ถามกลับมาเจ็บไหมคะ
คุณหมอบอกว่ามดกัด ใช่เลยค่ะ มดกัด แต่ เข็ม 1 เล่ม ประหนึ่งมด 1 ตัวนะคะ
คุณหมอก็เอาแอลกอฮอล์มาเช็ดแล้วมดก็เริ่มกัดค่ะ วันแรกโดนไป 9 ตัวค่ะ
หัว 3 หลัง 4 มือ 2 มันก็ไม่เจ็บมากนะคะ กลั่นใจก็พอผ่านไปได้ ฝั่งข้างไว้แบบนั้น 30 นาทีค่ะ
หลับไปเลยก็ได้ค่ะ แต่ห้ามขยับเด็ดขาด จะคัน จาม อะไรก็หยุดไว้ก่อนนะคะ
ตอนที่เข็มลงมันผ่านไปเร็วมาก แต่ตอนคาไว้เรารู้สึกตึงๆ ที่มือค่ะ ฝังตรงหลังมือระหว่างนิ้วชี้กับนิ้วกลาง
ปวดบ้างเล็กน้อย ตุบๆ พยายามไม่คิดอะไรและก็หลับไปค่ะ พอครบเวลานาฬิกาปลุกก็ดัง
พี่พยาบาลก็มาเอาเข็มออกให้ ตอนดึงออก ไม่รู้สึกอะไรค่ะ พี่เขาทำเร็วมาก

ต่อไปคือการครอบแก้ว ยังนอนท่าเดิมนะคะ คราวนี้พี่พยาบาลเป็นคนทำให้
เราอ่านรีวิวบอกว่าครอบแก้วเจ็บ เลยบอกพี่พยาบาลก่อนเลยว่ากลัวเจ็บ จะเจ็บไหม ไม่เคยทำค่ะ
พี่ก็บอกว่าโอเคงั้นเดี๋ยวทำแป็บเดียวแล้วเอาออกเลย ครอบบริเวณหลังค่ะ ยาวลงไปถึงเอว
วางไว้แป็บเดียวจริงๆ ค่ะ ไม่ถึง 1 นาที ก็เอาออกเลย บอกเลยค่ะ มันเจ็บจริงๆ
เจ็บแบบลองนึกภาพเนื้อมันถูกดึงขึ้นไปตามปากแก้วที่มาครอบ ฮืออ
ตอนเอาออกรู้สึกขอบคุณสวรรค์ สบายตัว เบาเลยค่ะ

จากนั้นพี่พยาบาลก็จะเอาสมุนไพรใส่ผ้าก๊อซใหญ่ๆ มาติดตรงกลางหลังช่วงบนๆ
มันจะเย็นๆ เป็นกลิ่นสมุนไพรค่ะ พี่พยาบาลบอกว่าต้องพอกไว้อย่างน้อย 5 ชม.
ตอนเย็นอาบน้ำเอาออกได้ค่ะ เราถ่ายรูปตอนแรกไม่ทัน มีแต่ภาพตอนแกะออกแล้ว
ขอโทษนะคะ ถ้ามันเหมือน...

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

พอติดผ้าก๊อซไว้ก็เป็นอันเรียบร้อยค่ะ เดินมานัดคิววันถัดไป ของเราคุณบอกว่าประมาณ 5-6 ครั้งก็หาย
คุณหมอบอกว่าควรจะมาอย่างต่ำอาทิตย์ละ 2 ครั้งค่ะ ไม่ควรเว้นนานจนเกินไป คุณหมอยังไม่ได้สั่งยากินให้ค่ะ
นัดคิวเรียบร้อยเดินลงมาชำระเงินด้านล่าง ค่าเสียหายประมาณ 800 นิดๆ ค่ะ รับบัตรเครดิตไม่ชาร์ต
รู้สึกจะไม่รับประกันสังคม กับ ประกันสุขภาพค่ะ ของเราเป็น AIA เจ้าหน้าที่บอกใช้สิทธิ์ไม่ได้

สรุป
ไปหามาแล้วรอบ 2 รู้สึกสบายตัวขึ้นเยอะค่ะ เบาขึ้น แต่ยังไม่หายสนิท ต้องอยู่ที่การใช้ชีวิตประจำวันด้วย
รู้สึกพอใจกับการบริการ คุณหมอ และเจ้าหน้าที่ค่ะ สถานที่ก็อยู่ใกล้เดินทางสะดวก
ถ้ามา BTS ลงสถานีสนามกีฬาต่อรถมาหน่อยค่ะ เปิดทุกวัน 8.00 - 16.00 น. (ปิดวันหยุดนักขัตฤกษ์)
https://www.facebook.com/huachiewtcm/

ชื่อสินค้า:   โรงพยาบาลหัวเฉียว แผนจีน
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่