ใครมีญาติหรือเพื่อน หรือตัวเองที่เป็นโรคซึมเศร้า แล้วสมัครเกณฑ์ทหารบ้างครับ

update ขอยกมาไว้ด้านบนนะครับ

จขกท.ยังสามารถใช้สิทธิ์ผ่อนผันการเกณฑ์ทหารได้ต่อไปอีกจนกว่าจะหายจากโรค ซึ่งผ่อนผันได้จนอายุ 26 ปี หรือถ้าหายก่อนก็สามารถสละสิทธิ์ผ่อนผันและสมัครเป็นทหารหรือจับฉลากใบดำใบแดงได้ต่อไปครับ

———————————————————————

สวัสดีครับ
จขกท.เป็นโรคซึมเศร้าและโรควิตกกังวลครับ

คร่าวๆ นะครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หลังจากปรึกษากับจิพแพทย์ครั้งล่าสุด แพทย์ไม่เห็นด้วยที่ จขกท.คิดเช่นนั้นด้วยอาการทางกายและทางใจของ  จขกท.อาจรับไม่ไหว อีกทั้งผลข้างเคียงของยาบางตัวที่ส่งผลต่อการใช้ชีวิตประจำวันด้วย

ซึ่ง จขกท.ได้โทรไปปรึกษาที่กองสัสดีแล้ว ทางกองสัสดีแจ้งว่าต้องเอาใบรับรองแพทย์ไปในวันตรวจ แล้วแจ้งแพทย์ แต่อย่างไรก็ไม่ทันแล้ว เพราะหมดเวลายื่นเรื่องแล้ว และแจ้ง จขกท.ว่าโรคซึมเศร้าเป็นหนึ่งในโรคที่ไม่สามารถรับราชการทหารได้

หาก จขกท.ไม่ยื่นใบรับรองแพทย์แล้วเข้ารับการคัดเลือกก็จะผ่านเกณฑ์ทุกเกณฑ์ครับ

จขกท.อยากได้คำแนะนำ/แนวจากผู้ป่วยทุกท่านหรือ คนใกล้ชิดที่เคยได้เป็นทหารในช่วงที่มีรักษาอาการโรคซึมเศร้าอยู่ด้วย ว่าเป็นไปได้ไหมครับ แล้วผ่านไปได้จริงไหมครับ

จขกท.รักษาอยู่ที่ รพ.ของมหาวิทยาลัยครับ ไม่ได้รักษาในเครือของโรงพยาบาลทหารสังกัดกองทัพบกทั้ง 20 แห่ง เลยครับ

———————————————————————
edit: จัดหน้ากระดาษใหม่ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ผมคิดว่าไม่สมควรจะไปเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะถูกกดดัน เหนื่อย ท้อ อาจจะถึงขั้นเครียดได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่