เคยได้ยิน Talent, Schmalent กันไหมครับ? แปลว่าอะไรครับ ?

จริงๆก็สงสัยแค่ตรง "Schmalent" แหละครับ แต่เท่าๆที่googleดูเหมือนจะใช้เป็นวลีมาคู่กับ Talent เสมอๆเลยเอามาคู่กันอะครับ

คือเห็นว่าเป็นคำที่มีใช้กันอยู่ไม่น้อยเลย แต่ทำไมไม่รู้ถึงไม่มีตามเว็บvocabularyหรือidiom ที่บอกความหมายชัดๆ เลย

ผมก็พยายามอ่านบทความพวกที่ตั้งหัวข้อว่า Talent, Schmalent ที่กูเกิลเจอนะครับ เห็นว่าส่วนมากพูดถึงประมาณว่า
"คนที่มีความสามารถ-ประสบความสำเร็จ นอกจาก talent ยังต้องมีความเพียร พยายาม" อะไรประมาณนี้
(แต่ก็ไม่ได้บอกชัดๆว่า Schmalent แปลว่าความเพียรพยายามฯ ตรงๆ)

คำแรกที่คิดได้ก็คงเป็นคำว่า "พรแสวง" ที่สร้อยกับ พรสวรรค์ เหมือนกับ talent, schmalent
ไม่รู้ว่ามีที่มาเดียวกันหรือสภาพภาษามันบังคับให้สร้างคำแบบนี้ขึ้นเองนะครับ แต่ก็ไม่อยากทึกทักว่า " Schmalent = พรแสวง "

คือไม่รู้ว่าคำว่า Schmalent มันเป็นคำศัพท์คำนึงเลย หรือว่าเป็นคำสร้อยที่ไม่มีความหมายตั้งแต่แรก

จากบทความต่างๆ ที่เกี่ยวกับ Schmalent มักจะพูดแค่ว่าความเพียร พยายาม อดทน < ซึ่งมันไม่มี sense ของคำว่าทำในสิ่งที่ชอบ
ซึ่งในขณะที่คำว่า พรแสวง ผมจะรู้สึกว่ามันเป็นสิ่งที่เกิดจากการทำสิ่งที่ชอบมากกว่าแค่การอดทนทำไป ไม่รู้ว่าผมเข้าใจความหมายนี้ไปเองรึเปล่านะ

ไม่ได้มีพื้นฐานทางภาษาไทย-อังกฤษเท่าไหร่นะครับ อาจจะใช้คำผิดความหมายบ้าง
เจอคำนี้ในการ์ตูนญี่ปุ่นแปลอังกฤษ ฟังดูสวยดีเลยเอามาถามครับ เผื่ออาจจะใช้บ้าง

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่