สอบถามเรื่องการวิ่งเพื่อลดไขมันครับ

ผมอายุ 21ปีครับ น้ำหนัก 73กิโลกรัม สูง170เซน
ตอนนี้รู้สึกตัวเองมีพุง ทั้งๆที่คุมอาหาร และออกกำลังกายบ้าง แต่ไม่สม่ำเสมอ
เลยมีความสนใจ อยากลองไปวิ่งเพื่อลดไขมันเป็นประจำ แต่อยากได้ผลลัพธ์ที่ดี วิ่งแล้วไม่เสียแรงเปล่าน่ะครับ
เพราะจากที่ศึกษามา มีตารางนึงบอกเกี่ยวกับการออกกำลังกาย โดยยึดตามอัตราการเต้นของหัวใจ
ผมอยากทราบว่า หากผมต้องการลดพุง ลดไขมัน ควรวิ่งในระดับไหน

ไม่แน่ใจว่าควรออกแบบ Weight control (fitness / fat burn) หรือออกในระดับ Aerobic (cardio taining / endurance) จะดีกว่ากัน
แล้วอย่างผมอายุ 21 ปี ตามตาราง ถ้าจะออกแบบ weight control ควรออกแค่ 120-140 bpm ใช่ไหมครับ?

เอาจริงๆรู้สึกออกกำลังแค่นั้นเหมือนมันน้อยมาก เพราะทุกวันนี้ไปวิ่ง (ตั้งค่าโปรแกรมเป็น weight loss ความเร็ว6.5km/h - 9.0km/h ความชัน 4-6% สลับกันไปทุก 30 วินาที)
heart rate จะขึ้นที่ 160-190 ตลอด

วิ่ง 45 นาที จะได้ระยะทาง 5km. เกือบๆ 400Kcal

แต่ถ้ายึดตามตาราง แล้วลดลงมา ให้หัวใจเต้น 120-160 จะต้องปรับความเร็วต่ำมากๆ เหลือ 5-6 km/hr
แล้วพอวิ่งครบ เวลา45นาทีเท่าเดิม ระยะทางกับแคลอรี่ เบิร์นไปน้อยเหลือเกิน

อยากรู้ว่า ผมควรวิ่งแบบไหนดีครับ สำหรับการลดพุงให้เห็นผลชัดเจน ไม่เสียเวลา
บางทีผมวิ่งได้ 10km/hr++ แบบไม่เหนื่อยเท่าไร (ชิน) แต่นาฬิกาขึ้นว่าหัวใจเต้น 220+ ก็เลยไม่กล้าวิ่งเร็วขนาดนั้นแล้ว
แต่ตอนนี้อยากรู้ว่า ผมควรวิ่งแบบไหน ระหว่างเชื่อลู่วิ่ง วิ่งให้ได้เยอะๆแบบเดิม แต่หัวใจจะเต้น 160-190
กับวิ่งตามสูตรในตาราง แบบช้าๆ เอาให้หัวใจเต้น 120-160 ก็พอ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ ^^

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่