[CR] Asakusa Gyukatsu เนื้อชุบแป้งทอดกรอบนอกนุ่มใน

มีโอกาสได้ไปทานร้านนี้โดยบังเอิญ พอดีเดินผ่านร้านก่อนไปวัดเซ็นโซจิ ราวๆ10.45am มี มีคนยืนรออยู่หน้าร้านประมาณ 7 คนได้ เป็นคนญี่ปุ่นทั้งนั้นเลยก็เลยคิดว่าน่าจะอร่อย หน้าร้านมีแต่ชื่อเป็นภาษาญี่ปุ่น ภาษาญี่ปุ่นไม่มีภาษาอังกฤษ ร้านอาหารอยู่หน้าวัด ฝั่งตรงข้าม หันหน้าเข้าโคมแดง อยู่ฝั่งซ้ายมือ เป็นร้านเล็กมาก น่าจะ9 ที่นั่ง เป็นสองแถวหันหน้าเข้าเค้าท์เตอร์ครัว กับกำแพงอีกด้าน
ขอยืมรูปหน้าร้านจากอินเตอร์เน็ตค่ะ

ถามคนด้านหน้าเค้าบอกว่าเป็นเนื้อชุบแป้งทอด ก็เลยลองดูเพราะก็ไม่เคยทาน เลยลองดู ร้านเปิด 11 โมงเช้าค่ะ

เมนูค่ะ
มาเป็นเซ็ต ราคา1200เยน มีเนื้อ 130 กรัม ข้าวบาร์เล่ กะหล่ำฝอย สลัดมันฝรั่งผักดองแล้วก้อมิโซซุปค่ะท็อป
ถ้าเนื้อ 80 กรัมก้อ1000เยน
ถ้าเพิ่มอีก100เยนได้yamบด เพิ่มค่ะ

ในร้านค่ะ

เข้ามานั่งปุ๊บ เค้าเห็นว่าเป็นต่างชาติ กินไม่เป็นแหง เค้าเลยเอาวิธีกินเป็นภาษาอังกฤษให้

อาหารมาเร็วมาก ประมาณ 5นาทีได้มั้งคะ
แค่เห็นแป้งด้านนอกที่ทอดออกมาได้อย่างพอดี สีด้านนอกดู golden crispy คีบชิ้นเนื้อออกมา ด้านในเป็นเนื้อลายสีชมพู เป็นแบบRare อยู่เลย แค่หน้าตาก้อเอาไปเต็ม10ค่ะ

กัดเข้าคำแรกแบบไม่จิ้มอะไร ด้านนอกกรอบมาก แต่เนื้อด้านในนุ่มมากกกก ตะเกียบคีบ กัดเบาๆก้อขาดแล้วค่ะ รสชาติ เค็มนิดๆของแป้ง กับรสชาติหวานของเนื้อ เข้ากันได้ดีมาก ไม่คิดว่าทำออกมาได้นุ่มได้ขนาดนี้
ลองจิ้มโชยุนิดๆ เพิ่มความเค็มปะแล่มๆ อื้มอร่อยมากก วาซาบิเพิ่มรสเผ็ดตัดเลี่ยนได้เป็นอย่างดี
มาทาง Rock salt ก้อเข้ากันได้ดีมาก

อย่าลืมเครื่องเคียง กะหล่ำฝอยราดด้วย worcestershire sauce ความกรอบของกระหล่ำ กับซอสเข้ากันได้ อย่างสดชื่นลงตัวที่สุด ผักดองกรอบอร่อย มิโซซุปใส่หัวไชเท้าด้วย. กลมกล่อม ช่วยล้างคอ จากเนื้อชุบแป้งทอดได้อย่างดี ข้าวผสมข้าวบาร์เล่ก้อนุ่มและก้อมีสัมผัสกรุบๆเคี้ยวมันดีค่ะ
สรุป อร่อยมากกก ไม่เคยกินเนื้อที่นุ่มขนาดนี้มาก่อนเลย ถ้าใครผ่านไป แล้วเป็นคนชอบทานเนื้อน่าจะลองดูนะคะ
แถมมีชาเขียวร้อนฟรีอีก
ชื่อสินค้า:   Asakusa Gyukatsu
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่