การฝึกสอนกับการเป็นครูจริง

การฝึกสอนกับการเป็นครูจริง ไม่ทราบว่าจะเหมือนหรือต่างกันไหมคะ
ก่อนอื่นต้องขอเล่าประสบการณ์ในการฝึกสอนเป็นเวลา1ปีให้ฟังก่อนนะคะ
ดิฉันได้ฝึกสอนในระดับชั้นอนุบาลในรร.แห่งหนึ่งซึ่งมีความรู้สึกว่างานเยอะมาก มีเวลาได้นอน3-4ชม.ต่อคืน
เพราะต้องเขียนแผนการสอน+ทำสื่อการสอนของหลากหลายกิจกรรม เขียนบันทึกประจำวัน เขียนประเมินการสอน
ทำสื่อเพื่อนำไปติดที่บอร์ดหน้าห้อง ทำสื่อตกแต่งภายในห้องเรียน ระหว่างวันทำการสอนในทุกกิจกรรมที่ได้เขียนแผน
บางครั้งก็จำเนื้อนิทาน เนื้อเพลง เนื้อคำคล้องจองไม่ได้ อาจต้องดำน้ำบ้างเพราะนอนไม่พอทำให้สมองมึนตึบ
อีกทั้งในห้องมีครูพี่เลี้ยง(ครูประจำห้อง)เพียงคนเดียว และบางครั้งครูเขาก็ไม่อยู่(ไปตั้งวงจกส้มตำ ลาบ หรือลาหยุด)
ซึ่งทำให้ดิฉันต้องดูแลเด็กนักเรียนทั้งประมาณ40คนเพียงผู้เดียว และอาจไม่ทั่วถึง เมื่อดิฉันทำสิ่งใดขาดตกบกพร่องไปแล้วครูพี่เลี้ยงไม่พอใจ
เขาก็จะด่า ว่า ทำร้ายทางจิตใจด้วยการประจานให้ครูและเพื่อนคนอื่นฟัง ซึ่งหากดิฉันบอกอาจารย์ที่ปรึกษาเขาก็ไม่เชื่อค่ะ

ณตอนนี้ดิฉันจบการศึกษามาแล้วค่ะ แต่กลัวมากเพราะมีความทรงจำที่ทำร้ายจิตใจฉัน จึงไม่กล้าไปสมัครงานในโรงเรียน
ต้องการทราบว่า การฝึกสอนกับการเป็นครูจริงๆในระบบโรงเรียน เหมือนหรือต่างกันอย่างไรบ้างคะ
ที่ต้องหอบงานกลับมาทำที่บ้านมากมายเหมือนตอนฝึกสอน หรือมีเพื่อนร่วมงานที่เป็นเช่นนี้ไหมคะ
*ดิฉันไม่ได้กลัวงานหนักค่ะ เพราะเป็นคนทำงานจริงจัง หากงานไม่เสร็จก็จะไม่กิน ไม่เข้าห้องน้ำ ไม่นอนได้ค่ะ
ดิฉันทราบว่าเป็นคนที่บ้างานมาก จึงต้องการเวลาพักผ่อน6-7ชม.ต่อคืน ซึ่งหากถ้าไม่ได้พัก-สมองของฉันก็จะทำงานได้ไม่ดีเลยค่ะ
อันที่จริงดิฉันก็อยากลองทำงานในโรงเรียนดูสักครั้งนะคะ แต่ใจนึงอยากลอง อีกใจนึงก็กลัว+เข็ดจากประสบการณ์ที่ผ่านมา จะทำอย่างไรดีคะ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่