นัดส่งสืบ ศาลแรงงาน...ต้องนำอะไรไปบ้าง

ขอรบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องดังต่อไปนี้

ตอนนี้ยื่นฟ้องนายจ้างที่เลิกจ้างไม่เป็นธรรม

โดยผ่านการไกล่เกลี่ยนมาแล้ว 2 ครั้งแต่ตกลงกันไม่ได้

นัดส่งสืบ ทางเจ้าหน้าที่ศาลแจ้งก่อนกลับว่า

จนท. : ถ้ามีทนาย มีพยาน ให้เอามาด้วยวันนัดส่งสืบ

คำถาม - เราต้องจ้างทนายหรือเปล่า / และต้องนำอะไรไปบ้าง ตอนนี้มีใบเลิกจ้าง (ซึ่งเลิกจ้างไม่เป็นธรรมแน่นอน) กับเพื่อนร่วมงานที่ฟ้องเหมือนกันแต่แยกฟ้องคนละคดี

จนท. : ทางนายจ้างมีสิทธิเลิกจ้างได้ ถ้ามีน้ำหนักเพียงพอก็ส่งสืบได้ ถ้าไม่มีน้ำหนักเพียงพอคุณจะไม่ได้อะไรเลย ที่ทำมาสูญเปล่า

จนท. : คุณรู้ไหมว่าเขาเก็บทรัพย์ไว้ที่ไหน ก็ถ้าไม่รู้ก็...อะไรก็เหลือแต่กระดาษเปล่าสักอย่าง(ตอนนี้บริษัทยังไม่ปิดเพราะเรื่องบัญชีแต่จะปิดแน่นอน ก่อนบริษัทปิดมีการทำลายเอกสารสำคัญ)

คำถาม - ถ้าฟ้องแล้วอุทรณ์แล้วฟ้องอีก จนสิ้นสุดคดี ถ้าไม่เหลืออะไร เราจะไม่ได้อะไรจริงๆเหรอ แล้วรายชื่อคณะกรรมการที่ตั้งบริษัท เราเอาผิดได้หรือไม่

คำถาม - ส่งสืบแล้วกระบวนการจะเป็นอย่างไรต่อ และบทสรุปมีรูปแบบอย่างไรบ้าง

** สุดท้ายก็ไม่ทราบว่าเรื่องนี้จะจบลงอย่างไร เพราะไม่เคย แต่ที่สำคัญคืออยากรู้ว่าเราต้องเตรียมอะไรไปบ้าง มีน้องคนนึงบอกว่า แค่ใบเลิกจ้าง ก็พอแล้ว ทนายไม่จำเป็นหรอก อยากทราบข้อเท็จจริงว่าต้องใช้อะไรแน่  **

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง สำหรับคำแนะนำ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่