ไกล่เกลี่ยที่ศาลแรงงานแล้วตกลงกันไม่ได้ จะอย่างไงต่อ

สรุปคร่าวๆ นะครับ  

ผมเป็นพนักงานบริษัทแห่งหนึ่ง แล้วบริษัทเลิกจ้างแต่ไม่จ่ายชดเชย  

ผมได้ยื่นหลักฐานร้องต่อกรมสวัสดิการแรงงาน
ทางผู้ตรวจสอบแรงงานเรียกนายจ้างมาให้ปากคำ และพิจารณาแล้วว่าผมมีสิทธิ์ได้รับเงินชดเชยเลิกจ้าง 
และมีคำสั่งให้นายจ้างจ่าย  แต่นายจ้างไม่จ่าย และไม่นำคำสั่งไปยื่นอุทธรณ์ถอน จนครบกำหนด 

ผมจึงได้นำเอกสารคำสั่งไปยื่นฟ้องต่อศาลแรงงานกลาง และได้มีนัดไกล่เกลี่ย 
ซึ่ง จำนวนเงินตามคำสั่งผู้ตรวจแรงงานคือประมาณ 16x,xxx บาท
แบ่งเป็น ชดเชย 6 เดือน (เพราะทำงานเกิน 3 ปี ) + ค่าบอกกล่าวล่วงหน้า 1 เดือน  
และ ดอกเบี้ย 15% ต่อปีจนกว่าจะชำระเสร็จ

แต่ล่าสุดวันนัดไกล่เกลี่ย ทางนายจ้างส่งทนายมา ทนายแจ้งว่าให้ได้แค่ 60,000 บาท  
บอกอยากให้ผมรับดีกว่าไม่ได้เลย  

ผมจึงตัดสินใจให้ส่งเรื่องขึ้นให้ศาลท่านพิจารณาคดีครับ  
อยากทราบขั้นต่อไปศาลจะพิจารณาคดีอย่างไงต่อครับ 

***เสริมครับ วันไกล่เกลี่ยทางทนายได้นำคำให้การฝ่ายนายจ้างมาให้
ซึ่งไม่ตรงกับตอนนายจ้างให้ปากคำที่สวัสดิการแรงงานเลย (หรือเรียกง่ายๆ คือ เป็นเท็จหมดเลยครับ )
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่